Kết quả 1 đến 4 của 4
    hehehe858 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Cho em hỏi về tác dụng phụ của thuốc thoa Gentri-sone dạng kem

Em có đọc tờ giấy hướng dẫn là dùng thuốc này trên diện rộng sẽ gây ra : phát ban, ngứa, bỏng da...

Em đang dùng loại thuốc này để chữa căn bệnh chưa biết đó là bệnh gì nhưng đang xài và cảm thấy tiến triển khá tốt. Em đã xài được 1 tuần và căn bệnh gần như sắp khỏi, khoảng thoa thêm chừng 2 - 3 tuần nữa em chắc chắn sẽ hết. Nhưng em đang có dấu hiệu bị tác dụng phụ của thuốc.

Thuốc thoa 2 ngày 1 lần nên em bôi cử sáng và tối. Buổi sáng sau khi thoa thì em thấy bắt đầu khó chịu, nhột nhột ngứa ngứa, có nổi nên 1 số mụt ngứa khá khó chịu, nhưng đến trưa lại lắng xuống. Đến tối khoảng 7h em lại bôi tiếp cử 2. Lúc đó, 1 số chỗ da bắt đầu đỏ lên và ngứa ngáy. Đến tối ngủ thì càng ngứa, giống như bị kiến lửa cắn.

Trong toa cũng có ghi nếu bị những biến chứng do tác dụng phụ này thì nên ngưng thuốc. Nhưng bệnh em đang tiến triển tốt, nếu ngưng thuốc thì chắc chắn nó sẽ bị trở lại và phải chữa lại từ đầu, rất cực nhọc.

Theo các bác sĩ thì em nên làm gì lúc này đây ??

Và cho em hỏi 1 câu nữa là : trong phần tác dụng phụ cũng có dòng :

Bội nhiễm do năm hoặc vi khuẩn có thể xảy ra.

Ai có thể giải thích dùm em câu này được không ??

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

thuốc thoa gentrisone là một dạng kem có chứa kháng sinh và cỏticoides. Mình không biết bạn đang điều trì bệnh gì nhưng mình cho bạn biêt rằng cỏticoides là một dược chất độc nó có tác dụng kháng viêm rất tót nhưng đây chỉ là giấy trong khi bệnh như một ngọn lửa, ban đầu lửa có thể hơi yếu đi nhưng sau đó thì lửa vẫn bùng cháy.
    Bạn đang gặp biến chứng của thuốc đấy mau dến bác sỉ khám để có cách xử trí kịp thời nhé!! Nếu không thì sẽ dẫn tới biến chứng nặng hơn đấy!!
    Chúc bạn mau khoẻ mạnh

giang le Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bs cho e hoi.e bị ngứa ở môi và quanh vùng môi.sau đó địóóõ đó bị đỏ lên và nổ nhiều hột như may đay.e ngi ngờ là bị rộp môi do vi khuẩn herpes.nhưng hiện tại e lại dùng kem bôi la gentri-sone.é tìm hiểu thì thuốc này ko dùng cho bệnh rộp môi đuoc.bs cho e hoi.la e co triệu chứng của bệnh gì?.và cách điều trị như thế nào..
    Xin cảm ơn bác sĩ

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi giang le Xem bài viết
    Bs cho e hoi.e bị ngứa ở môi và quanh vùng môi.sau đó địóóõ đó bị đỏ lên và nổ nhiều hột như may đay.e ngi ngờ là bị rộp môi do vi khuẩn herpes.nhưng hiện tại e lại dùng kem bôi la gentri-sone.é tìm hiểu thì thuốc này ko dùng cho bệnh rộp môi đuoc.bs cho e hoi.la e co triệu chứng của bệnh gì?.và cách điều trị như thế nào..
    Xin cảm ơn bác sĩ
    Ti2h trạng của bạn hiện tại thế nào ? Còn ngứa không ? Theo tôi bạn nên ngừng ngay thuốc bôi, đi khám da liễu để bs xem trực tiếp sang thương. Có thể đây là tình trạng chàm môi đấy bạn ạ !