Kết quả 1 đến 5 của 5
    game123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Em hỏi về bệnh thủy đậu (trái rạ)

Lớp em đang lây lan bệnh này em đi học thấy lo quá.
    Em hỏi là tiêm vắcxin ngừa thủy đậu thì thời gian tác dụng của vắcxin là bao lâu và hết thời gian này phải tiêm nữa hay sao ?
    Bệnh sởi, ban, trái rạ giống giống nhau phải ko BS ?

Em hỏi thêm : Trên 2 cánh tay em vùng da từ cùi chỏ trờ xuống có nổi mấy chấm trắng trắng nhỏ li ti như lang ben đc 2 năm rồi mà chưa hết. Lúc trước da tay còn khô và sần sùi, em có thoa thuốc 1 tháng nhưng chỉ hết khô da còn lang ben thì vẫn ko hết.
    Em nghe nói ko tắm xà bông vào vùng bị lang ben có đúng ko ? Em hỏi BS có cách nào chữa khỏi hẳn bệnh này mà ko dùng thuốc ko ? Hay là nó sẽ tự hết khi đến tuổi trường thành (Hiện tại em 18t)

Cảm ơn BS
    Lần sửa cuối bởi game123, ngày 08-09-2011 lúc 09:10 PM.

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. Vaccin thủy đậu có tác dụng lâu dài. Sau khi tiêm chỉ có 1 số ít người bị thủy đậu, nhưng những người này cũng bị nhẹ hơn những người không tiêm. Nếu muốn tiêm chủng bạn có thể đến viện Pasteur. Bệnh sởi, ban, và trái rạ là các bệnh khác nhau, với các triệu chứng và nguyên nhân khác nhau.

Nhiều bệnh cũng có thương tổn tương tự như lang ben, vì vậy bạn nên đi khám để có chẩn đoán chính xác nhất và cho thuốc điều trị. Một số biện pháp tự mình có thể làm là giữ gìn vệ sinh, mặc đồ thoáng, thay đồ thường xuyên, v.v...

game123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cho em hỏi lại ạ :

Hồi nhỏ em bị sởi rồi thì lớn lên có miễn dịch đc trái rạ ko vì 2 bệnh này hơi giống nhau ?

Theo BS đoán thì những vết trắng nhỏ trên tay em có phải là lang ben ko ? (em bị lâu rồi nhưng ko có gì nặng, thỉnh thoảng chỉ hơi ngứa chút thôi)

Một lần nữa cảm ơn BS đã trả lời giúp em.

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. Bạn bị sởi vẫn bị trái rạ như thường. Vệt trắng tay bạn giống lang ben, nhưng bạn phải đi khám để kiểm tra lại và lấy thuốc uống, đừng điều trị tự tiện.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

nếu được bạn có thể đi khám da liễu để xem nó có pải là lang beng ko?