Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 61
    metvachan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Da chân bị nổi đốm trắng khi đứng

Kính mong bác sỹ và các anh chị nào biết cho em lời khuyên
    Em bị nổi nốt trắng ở da chân đã nhiều năm nay, càng ngày càng nhiều, lan lên đùi và hai cánh tay. Những nốt này chỉ xuất hiện khi đứng, ngồi buông chân (ghế đẩu). Càng đứng lâu da chân càng sẫm lại và nốt trắng càng to, rõ và nhiều. ở hai cánh tay cũng vậy, nếu em buông thõng hai cánh tay xuống càng lâu thì nốt trắng xuất hiện càng rõ và nhiều. Nếu nằm xuống, hoặc lấy tay vuốt bề mặt da thì nốt trắng lại nhạt dần rồi mất đi và màu sắc da trở lại bình thường. Em không bị đau, ngứa, da cũng không bị sần sùi, không bị nổi gân xanh hay búi gân, mạch máu gì cả. Đã đi khám nhiều nơi bác sỹ bảo không phải lang ben, mà do vận mạch kém dẫn đến máu không lưu thông tốt nên khi đứng máu tưới không đều dẫn đến da bị như vậy. Bác sỹ bảo không chữa được, không bị ảnh hưởng đến sức khỏe, chỉ bị xấu về thẩm mỹ và cho uống RutinC, Daflon để tăng cường thành mạch. Tuy nhiên em thấy càng ngày nốt trắng càng nhiều là lan dần lên trên. Em rất tự ti, không dám mặc váy hay quần sooc. Em không biết rốt cuộc đó là bệnh gì để đi chữa. Em đã đi siêu âm màu doppler mạch máu thì kết quả là bình thường, không có tắc hay giãn mạch. Mong bác sỹ và các anh chị gợi ý giúp em để tìm ra nguyên nhân hoặc ít nhất là nên đi kiểm tra những gì để phát hiện ra bệnh kỳ quặc này.
    Em xin chân thành cảm ơn

Dongy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Chào bạn ! Tạm thời mình chưa trả lời cho bạn 1 cách thỏa đáng được . Nhưng bạn có thể làm thử 1 phương pháp này ( không gây hại đến sức khỏe , tiền tài của bạn ) : mỗi tối trước khi ngủ , bạn thử tập massage cho đôi chân của bạn , ngâm chân với nước nóng có pha muối thử xem nhé . Mình sẽ trả lời sớm cho bạn biết ! ( nhớ làm mỗi ngày nhé )^^

TinY Đang Ngoại tuyến Administrator

Hix cái này mình cũng potay Dongy ạh T_T

Nhìn nhiều hại huyết , nằm nhiều hại khí , đứng nhiều hại xương , ngồi nhiều hại cơ nhục , đi nhiều hại gân . Có thể là từ đây mà ra nè TinY . Ước gì mình được như Hoa Đà nhỉ ^^ .

Trích dẫn Gửi bởi dongy Xem bài viết
    nhìn nhiều hại huyết , nằm nhiều hại khí , đứng nhiều hại xương , ngồi nhiều hại cơ nhục , đi nhiều hại gân . Có thể là từ đây mà ra nè tiny . ước gì mình được như hoa đà nhỉ ^^ .
    =)) =)) =)) =))

=))=))=))=)) hehe

Cám ơn các anh chị và các bạn đã quan tâm trả lời, trước mắt mình sẽ thực hiện theo hướng dẫn của bạn Dongy xem sao.
    Cám ơn bạn Dongy đã hướng dẫn cho mình, rất mong nhận được thông tin từ bạn

kexala Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi metvachan Xem bài viết
    Cám ơn các anh chị và các bạn đã quan tâm trả lời, trước mắt mình sẽ thực hiện theo hướng dẫn của bạn Dongy xem sao.
    Cám ơn bạn Dongy đã hướng dẫn cho mình, rất mong nhận được thông tin từ bạn
    Hix, dạo gần đây mình cũng bị như bạn, lên mạng search thì tìm được bài viết của bạn trong diễn đàn. Đọc bài viết của bạn xong thì khi để thõng tay và thả lỏng chân khi ngồi trên ghế thì thấy xuất hiện nhiều đốm trắng thật. Không biết la làm sao nưa. Hy vọng có bs nào đã gặp trường hợp như mình thi xin cho ý kiến...

Thnks!

Loire Đang Ngoại tuyến Banned

Àh mình thỉnh thoảng cũng xảy ra hiện tượng đó ở lòng bàn tay, không có gì đáng ngại đâu bạn, đúng như lời vị bác sĩ đã khám cho metvachan đấy. Cứ hoạt động bình thường đừng để ý đến nó.

kexala Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Thanks Loire!
    To metvachan, sau một hồi loay hoay và xin y kiến một số bs mình đã có được một câu tra lời mình cho rằng rất thỏa đáng:

Theo mình BS chẩn đoán bạn bị rối loạn vận mạch là đúng
    Khi để thõng chân , máu bj ứ lại ở các tiểu mạch dưới da từng vùng , vùng nào không bị ứ máu sẽ có màu trắng

Nhưng trường hợp của bạn rối loạn vận mạch ở mức tiểu tĩnh mạch và mao mạch dưới da , nên siêu âm Doppler không thấy được vì chúng quá nhỏ !

Bạn không nên uống bất kỳ loại thuốc gì .

Bạn chịu khó tập thể thao chạy bộ giúp tuần hoàn lưu thông tốt hơn , tắm nước lạnh ( sau khi đã hết mồ hôi )

Hàng ngày chỉ nên xoa bóp , massage cho da toàn thân , nhất là hai chân và hai tay

Mỗi ngày dành ra vài phút chườm nước đá vùng gốc chi trở xuống ( cả tứ chi )

Bệnh này cần điều trị lâu dài , có lẽ bạn nên tham khảo điều trị theo đông y tốt hơn, vì đây là bệnh chức năng

Trích dẫn Gửi bởi kexala Xem bài viết
    Thanks Loire!
    To metvachan, sau một hồi loay hoay và xin y kiến một số bs mình đã có được một câu tra lời mình cho rằng rất thỏa đáng:

Theo mình BS chẩn đoán bạn bị rối loạn vận mạch là đúng
    Khi để thõng chân , máu bj ứ lại ở các tiểu mạch dưới da từng vùng , vùng nào không bị ứ máu sẽ có màu trắng

Nhưng trường hợp của bạn rối loạn vận mạch ở mức tiểu tĩnh mạch và mao mạch dưới da , nên siêu âm Doppler không thấy được vì chúng quá nhỏ !

Bạn không nên uống bất kỳ loại thuốc gì .

Bạn chịu khó tập thể thao chạy bộ giúp tuần hoàn lưu thông tốt hơn , tắm nước lạnh ( sau khi đã hết mồ hôi )

Hàng ngày chỉ nên xoa bóp , massage cho da toàn thân , nhất là hai chân và hai tay

Mỗi ngày dành ra vài phút chườm nước đá vùng gốc chi trở xuống ( cả tứ chi )

Bệnh này cần điều trị lâu dài , có lẽ bạn nên tham khảo điều trị theo đông y tốt hơn, vì đây là bệnh chức năng
    Cảm ơn sự đóng góp của bạn nhé

Mình cũng nghiêng về rối loạn vận mạch, nhưng mà nó đặc biệt ở chỗ, những nốt trắng này xuất hiện nhiều hay ít còn phụ thuộc vào thời tiết.
    Ví dụ như vào những trưa hè như mấy ngày vừa qua, trời càng nóng (nếu để ánh nắng chiếu thẳng vào chân) thì nốt trắng nổi rất ít, nhìn kỹ mới thấy mờ mờ, còn nếu hôm nào trời mát mẻ thì nốt trắng nổi rất nhiều và rõ. Hay là do khi nhiệt độ cao làm cho các mao mạch nở ra nên máu lưu thông dễ dàng hơn. Mình nghĩ các mao mạch hay tĩnh mạch của cơ thế mình có vấn đề trong việc vận chuyển máu lưu thông từ trên xuống dưới và từ dưới lên trên. Có vẻ như bị tắc hay rối loạn ở một đoạn nào đó. Mình bối rối quá, nhiều khi nhìn mọi người ra đường buổi tối mặc những chiếc vay hay quần sooc mà mình phát thèm, còn mình thì lúc nào cũng phải mặc những chiếc quần dài dù trời nóng hay lạnh. Nhưng dù sao cũng đành tự an ủi rằng mình vẫn còn may mắn là chưa bị ảnh hưởng gì đến sức khỏe, chỉ thiệt thòi đôi chút về mặt thẩm mỹ và thời trang.

khi nào nó nổi rõ có thể thấy bằng mắt thường từ xa thì bạn có thể chụp ảnh 1 vùng da và post lên đây không ?

Người ta là nữ đấy Loire ^^ .

Thời tiết ẩm ướt nó nổi nhiều hơn , thời tiết khô ráo thì nó nổi ít ( hoặc không nổi ) là do hiện tượng phong thấp ( > thấp khớp > viêm khớp ... ) Nói đến đây , mình cũng nhớ bài trước bạn nói BS chẩn đoán bạn bị gì liên quan đến khớp cũng không sai rồi . Theo mình được biết , ăn 2 lá rau má mỗi ngày có thể giảm được căn bệnh này và có thể dứt hoàn toàn trong 3 tháng đấy . Bạn thử xem nhé ( nó không có hại gì vì chỉ là 1 loại rau ) . Nhưng chỉ 2 lá mỗi ngày nhé vì nếu quá liều , nó sẽ làm huyết áp bạn bị hạ xuống . Hơn nữa , rau má có tính mát , nếu quá liều , nó sẽ tăng thêm tính THẤP trong người bạn .

Ặc, mỗi lần mẹ tui nấu canh rau má hay mua rau má về ăn sống với thịt kho, tui ăn lần cả nắm tay ặc ặc , vậy có hại gì không Dongy

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối