Kết quả 1 đến 2 của 2
    svhamhochoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Bị thủy đậu 10 ngày rồi nhưng vẫn không hết mụn, AloBacsi?

Hôm nay, ngày 2/5, BS Thu Cúc vẫn “đăng đàn” tư vấn, gỡ rối các thắc mắc của bạn đọc AloBacsi./ Mời bạn theo dõi nội dung tư vấn ngày hôm nay.

- Trang Trần - trangtran…@gmail.com
    Thưa BS,
    Em bị thủy đậu đã 10 ngày rồi, uống thuốc của BS nhưng những nốt nổi lên không có dấu hiệu xẹp hay khô gì hết. Xin hỏi BS, làm sao cho các nốt khô và hết ạ? Em còn đi học, nghỉ lâu rồi nên rất sợ. Mong được BS tư vấn sớm.
    BS Nội tổng quát Trần Thị Thu Cúc - AloBacsi.com
    Chào em,
    Sang thương của thủy đậu là sang thương nhiều lứa tuổi, vì vậy em sẽ thấy sự xuất hiện của những bóng nước mới bên cạnh những sang thương đã đóng mài.
    Trường hợp khác có thể xảy ra là sang thương bị nhiễm trùng nên vẫn tiếp tục chảy dịch, bóng nước có mũ, không lành. Em có thể đến khám BS Da liễu để kiểm tra lại em nhé.

- Phan Van Thien, 23 tuổi - Quảng Trị
    AloBacsi cho mình hỏi,
    Mình bị sưng ở sau mang tai bên trái. Lúc đầu mình cứ nghĩ là do con gì cắn nên hơi sưng, nhưng 1 tuần rồi mà vẫn không hết. Nhìn vào thì không thấy rõ nhưng khi rờ vào thì thấy sưng nhưng không cứng, mềm bình thường. Rờ cả 2 bên thì bên phải không sưng mà bên trái sưng.
    Dạo này mình cũng hay mỏi cổ sau gáy và nhột nhột trong tai bên trái, nhưng giờ cũng hết rồi.
    Xin hỏi AloBacsi, mình có bị sao không?
    Chào bạn,
    Khi bị côn trùng cắn, da bạn xuất hiện hiện tượng sung viêm là phù hợp với diễn tiến. Nếu sưng đau nhiều có thể dùng thuốc kháng viêm giảm đau, nếu không gây khó chịu có thể không dùng thuốc, tổn thương sẽ tự giới hạn mà không cần điều trị gì. Bạn có thể yên tâm nhé.

- Thi Hanh – moctra…@gmail.com
    Chào BS,
    Tôi bị lao đa kháng thuốc, điều trị theo phác đồ 19 tháng. Nay tôi đã điều trị được 15 tháng rồi và không còn uống thuốc nữa. Vì mỗi lần thấy thuốc là tôi lại ói không thể uống được. Vậy chữa trị 15 tháng đã an toàn chưa BS? Mỗi tháng tôi xét nghiệm đàm đều âm hết ạ. Xin cảm ơn BS.
    Chào bạn,
    Tôi không rõ bạn bao nhiêu tuổi, tổng trạng ra sao (chiều cao, cân nặng, khả năng sinh hoạt hằng ngày như thế nào), lao phổi hay lao ngoài phổi, quan trọng hơn hết là bạn đã từng dùng phác đồ gì, kéo dài bao lâu thì phát hiện kháng thuốc, hiện tại bạn đang dùng phác đồ gi và đã điều trị với phác đồ mới này bao lâu… có khá nhiều yếu tố để đánh giá tình trạng hiện tại của bạn mà tôi không được rõ. Vì vậy thật khó để có thể cho bạn lời khuyên.
    Theo tôi, nếu bạn gặp các tác dụng phụ của thuốc bạn có thể đến khám tại BV Phạm Ngọc Thạch để kiểm soát các tác dụng phụ.
    Hoặc nếu các tác dụng phụ này không thể kiểm soát được mà bắt buộc phải ngưng thuốc thì tốt nhất bạn nên tái khám và theo dõi điều trị theo đúng lịch hẹn để kịp thời xử trí khi có bất thường bạn nhé.

- Pham Van Tan – Tanp…@gmail.com
    Chào BS,
    Tôi vừa đi xét nghiệm máu thấy chỉ số Glucose là 7.86, Glycated Hb là 6.4, HbA1c là 5.6. Vậy có thể kết luận tôi bị tiểu đường chưa? Cám ơn BS!
    Chào bạn,
    Nếu kết quả xét nghiệm Glucose máu này là máu tỉnh mạch, lấy sau khi nhịn đói 8 giờ thì đường huyết của bạn vượt mức cho phép, bạn có nguy cơ bị đái tháo đường, cần thực hiện xét nghiệm đường huyết đói lần hai để kiểm tra. Hiện nay tại Việt Nam kết quả xét nghiệm HbA1c vẫn chưa được sử dụng để chẩn đoán bệnh Đái tháo đường, mà chỉ dùng để theo dõi điều trị. Nhưng với kết quả HbA1c này thì khả năng bạn bị Đái tháo đường không cao.
    Nếu kết quả xét nghiệm Glucose máu lấy sau khi ăn thì kết quả này là bình thường bạn có thể yên tâm bạn nhé.

- Như Thảo – ctycan…@gmail.com
    BS cho em hỏi,
    Em có đi xét nghiệm thì kết quả như dưới đây nhưng không hiểu cho lắm. BS có thể tư vấn giúp em được không?
    +HBsAg âm tính (0.643), COL <1.0
    Anti HBs âm tính <2.00, (<10) IU/L
    Total Anti HBc dương tính 0.009, COL>1.0
    Chào em,
    HBsAg âm tính cho biết em không nhiễm virus viêm gan B.
    Anti HBs và total Anti HBc đều là xét nghiệm đo nồng độ kháng thể chống lại virus viêm gan B. Khi hai xét nghiệm này dương tính có nghĩa là bạn đã có kháng thể bảo vệ, và kháng thể này do chính cơ thể bạn tiếp xúc trực tiếp với virus tạo ra, không phải do tiêm vaccine mà có.
    Với kết quả xét nghiệm này cho thấy kháng thể trong cơ thể bạn đang hình thành và chưa đủ đề bảo vệ cơ thể. Bạn cần xét nghiệm lại sau 1 tháng bạn nhé.

- Đức Cường, 32 tuổi – Hà Nội
    Kính thưa BS,
    Cách đây 5 tháng tôi có chơi thể thao GYM, bóng đá. Sau 1 lần tập bài seated calf raise cho bắp chân và mang giày bị kích, tập lượng tạ rất nặng, về vẫn tiếp tục đá bóng. Kết quả điểm bám tận cùng phía sau gót của gân vào xương gót bị đau, thường khó bước đi bình thường, cũng như mỗi sáng thức dậy bước khó.
    Tôi có tự tìm hiểu và mua thuốc Voltaren uống và bôi thấy có thuyên giảm. Tôi lại đi đá bóng về thấy đau hơn. Nhưng vì tôi bị dị ứng với thuốc này nên ngừng sử dụng. Mong BS cho tôi lời khuyên về thuốc Đông y chữa trị dứt điểm. Rất mong được BS trợ giúp.
    Thuốc đã dùng: Voltaren gel, uống 75ml; Salonpas gel (dạng nóng, thời gian đầu chưa biết nên bôi cái này đầu tiên lúc mới bị sưng đỏ, đau); Cỏ xước uống thay nước.
    Chào em,
    Luyện tập thể thao là việc có lợi cho sức khỏe, tuy nhiên cơ thể cần có giới hạn của nó, luyện tập quá sức lại gây phản tác dụng, ảnh hưởng xấu đến sức khỏe, điển hình như trường hợp của em.
    Trong thời gian này em nên tạm ngưng chơi thể thao để tổn thương hồi phục hoàn toàn. Đồng thời nên đến khám BS chuyên khoa Chấn thương chỉnh hình hay đến khám tại khoa y học thể thao để xác định cụ thể mức độ tổn thương và điều trị đúng mức.
    Nếu dùng thuốc giảm đau kéo dài mà không biết thật sự tổn thương do nguyên nhân gì và mức độ như tế nào có thể dẫn đến biến chứng do dùng thuốc em nhé.

- Kiều Ân, 22 tuổi - TPHCM
    Chào BS,
    Gần đây em hay bị chóng mặt, mất thăng bằng khi ngồi dậy đứng lên hoặc đổi tư thế. Người hay mệt mỏi, mất tập trung khi ôn bài (em đang là sinh viên). Đầu hay bị đau nhẹ, cứ âm ỉ khó chịu. Chân tay đôi lúc bủn rủn mất sức. Em đoán là bị thiếu máu phải không ạ? Nếu đi khám thì em phải khám gì và ở khoa nào? Mong nhận được sự trả lời của BS. Em cám ơn ạ!
    Chào em,
    Chóng mặt, choáng váng khi thay đổi tư thế đột ngột, mệt mỏi, mất tập trung, da xanh, niêm nhạt là những dấu hiệu của thiếu máu. Tuy nhiên, còn nhiều nguyên nhân khác cũng có thể gây thiếu máu.
    Vì vậy theo tôi em nên đến BV khám BS Nội tổng quát để được làm xét nghiệm máu, xác định có thiếu máu hay không, đồng thời nếu có thiếu máu thì tìm nguyên nhân gây tình trạng thiếu máu.
    Trong thời gian này em nên uống nhiều nước, bô sung các loại thịt có màu đỏ trong chế độ ăn em nhé.

Theo alobacsi.vn

howokt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Xe Ben Howo 8 tấn nhập khẩu nguyên chiếc chất lượng giá shock Pls.Call 090 296 5555 Mr.Thắng; 098 232 6989 Mr.Hùng

Loại xe

Ben tự đổ Sinotruck - Howo

Hình thức chuyển động

6 x 4

Tổng trọng tải công bố

25,000 kg

Động cơ máy

Động cơ 371HP, đông cơ đốt trong Diesel, tiêu chuẩn khí thải EURO II, Sản xuất 2015

Dung tích buồng đốt: 9.726l

Model động cơ: WD615.47

Công suất 371HP ( 273kw)

Các Chủ đề tương tự

1. Tôi muốn nhận con nuôi, nhờ AloBacsi giúp đỡ?
    Bởi sinhvien01 trong diễn đàn Đọc báo giúp bạn
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 13-03-2016, 03:01 PM
  2. BS Thu Cúc tư vấn cho bạn đọc AloBacsi ngày 28 Tết
    Bởi sucsongmoi trong diễn đàn Đọc báo giúp bạn
    Bài viết cuối: 13-02-2016, 08:44 PM
  3. AloBacsi ơi, vì sao đang đói ăn vào lại đau bụng, buồn nôn?
    Bởi bsnhanhnhi trong diễn đàn Bác Sĩ Gia Đình
    Bài viết cuối: 26-06-2015, 11:53 PM
  4. Vì sao tay chân hay bị run giật khi tức giận, AloBacsi?
    Bởi sinhvien01 trong diễn đàn Bác Sĩ Gia Đình
    Bài viết cuối: 12-11-2014, 10:52 AM
  5. Bị loạn thị có phải đeo kính suốt đời, AloBacsi ơi?
    Bởi bsvuive trong diễn đàn Nhãn Khoa
    Bài viết cuối: 31-08-2014, 08:40 PM