Kết quả 1 đến 4 của 4
    bocapxanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Exclamation Uống thuốc canxi nhiều có tốt không ?????

Nhà mình có người lớn tuổi bị loãng xương, nhưng không thích uống sữa, bây giờ muốn bổ sung canxi bằng thuốc uống. Nhưng mình nghe nói nếu dư canxi sẽ gây sởi thận phải kg ?? Vậy nên uống như thế nào ?? bao nhiêu một ngày ???

Ngoài ra uống canxi có bị tác dụng phụ gì khác không ?? Mình đọc bài post của mất bạn trong forum thấy uống vitamin A mà cũng có tác dụng phụ nên hơi sợ.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Sau đây là một số tác dụng phụ của thuốc bổ sung canxi;

Đầy hơi: Đây là tác dụng phụ thường gặp và thường xảy ra khi mới bắt đầu sử dụng calcium bổ sung. Khi đã quen dần với liều lượng bổ sung calcium hằng ngày, sự đầy hơi cũng không còn xảy ra.

- Buồn nôn và ói: Bổ sung calcium liều cao lúc bụng đói có thể gây buồn nôn và ói. Điều này gây ảnh hưởng tai hại cho hệ tiêu hóa. Trong trường hợp này, cần phải giảm liều lượng bổ sung calcium.

- Táo bón: Đây cũng là một tác dụng phụ “kinh điển” của việc bổ sung calcium, với hệ lụy là tích lũy độc chất trong cơ thể gây trướng bụng và đau bụng.

- Ngộ độc calcium: Nếu bổ sung quá nhiều calcium (trên 2.500 mg) có thể làm tăng hàm lượng calcium trong máu và gây nên sự ngộ độc, lâu ngày sẽ gây nên sự tích tụ calcium ở các mô và dẫn đến nên hàng loạt bệnh khác.

Nhằm hạn chế tác dụng phụ của thuốc bạn không nên uống quá liều, chỉ nên uống từ 500 -1000 mg / ngày (khoảng 2 viên canxi sủi) .

Lưu ý là muốn hấp thu canxi tốt thì phải thường xuyện vận động , tốt nhất là phải tập thể dục mỗi ngày.

Thân.

bocapxanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Thanks Mod nha.

Sao dạo này mình thấy uống thuốc gì cũng có tác dụng phụ hết. Tốt nhất là ráng sống cho khoẻ để kỏi uống thuốc.......

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Thuốc mà bạn, luôn luôn có hai mặt của nó. Chính các bác sĩ khi cho thuốc cũng phải cân nhắc lắm mới quyết định cho bệnh nhân dùng thuốc hay không