Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 18
    kaka120484 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định dây chằng đầu gối

cho em hỏi:
    em bị ngã xe máy cách đây 3 tuần vào bệnh viện bác sỹ bảo bị giãn dây chắng và nẹp chân 3 tuần, sau 3 tuần tháo nẹp em thấy đầu gối vẫn sưng, và không co duỗi được, phải tập co duỗi , em nghĩ chắc đeo nẹp lâu quá cơ khớp cứng ( em mới tháo nẹp được 4 ngày và tập co được gần hết còn khoảng 30 độ nữa ..hic), em lo vì chân đang sưng thì tập co duỗi thì liệu nó có hết sưng ko và có đi lại được nhưng phải đi nhắc( đang tập đi) em muốn hỏi khoảng bao lâu thì hết sưng và co duỗi được, nhưng em đang lo không biết có bị đứt dây chằng hay không, nếu đứt thì phẫu thuật đâu là tốt nhất,( một ca mổ khoảng bao lâu thời gian ), chi phí một lần phẫu thuật bao nhiêu, nếu mổ thi luc nào là tôt nhất vì em nge có người nói mổ sau khi ngã là tốt nhất nhưng cũng có người nói để nó ổn định và hết đau, sưng, đi lại được để các cơ khớp phục hồi mổ là tốt nhất, mong được hồi âm sớm , cảm ơn mọi người
    (hoặc có phòng khám tư nhân nào nổi tiếng hà nội không về cơ xương khớp cho em xin địa chỉ và số liên lạc để em đến khám xem thử, hoặc bệnh viện nào kiểm tra nhanh không, cảm ơn các anh chị)

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. Việc trị liệu hồi phục sau chấn thương dãn dây chằng đầu gối thường kéo dài khoảng 2-3 tháng, nhưng cũng tùy vào cơ địa và quá trình tập luyện của bạn.

Đứt DC gối thường có cảm giác khớp gối bị lỏng lẻo. Việc chẩn đoán đứt dãn DC đầu gối phải dựa vào thăm khám và chụp phim (X-quang, có thể là cả MRI).

Nếu bạn ở Hà Nội thì nên vào BV Bạch Mai để khám thử xem.

Mặc định hiện tượng giãn dây chằng đầu gối

các bạn cho mình hỏi giãn dây chằng đầu gối có bị teo cơ tứ đầu đùi không, mình thì co gập và đi lại được rùi nhưng từ khi tháo nẹp ra mình thấy đùi mình bên bị giãn nhỏ hơn bên bình thường, mình chưa đi kiểm tra lại được, chụp x quang thì bác sĩ nói hình ảnh xương không bị tổn thương, chắc tuần sau phải đi kiểm tra lại xem có bị đứt dây chằng không . .huhu phức tạp quá , phải kiếm tiền thôi . . lỡ phải mổ

Tiểu Mạnh Thường Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

umh, nhưng sức khỏe quan trọng hơn bạn ơi

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. Giãn dây chằng thì bạn phải nằm nghỉ lâu. Cơ không hoạt động thì phải nhỏ lại thôi. Bạn chỉ cần tập luyện trở lại thì nó sẽ trở lại bình thường. Đừng lo lắng quá.

byebye's Avatar
    byebye Đang Ngoại tuyến Moderator

nên tập luyện đi bạn

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn nên đi tâp vật lí trị liệu, tập 1 thời gian rồi về nàh tự tập, nếu khớp gối ít vận động thì cơ tứ đầu đùi có khả năng bị teo nah bạn.

baby123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Đi khám BS lại đi bạn, mình cũng nghĩ là bạn đi tập vật lí trị liệu sẽ tốt hơn.

chào các bạn mĩnh đã đi khám bác sỹ, thi bác sỹ bảo là bị đứt dây chằng chéo trước và chưa chụp cộng hưởng, nhưng bác sỹ nói là có thể chạy được nhưng tránh các làm những động tác mạnh và công việc nặng, mình cũng chưa nhìn thấy khả quan sau khi mổ là bao nhiêu, mình nghe nói không mổ sau này sẽ bị thoái hóa khớp, chắc hôm sau mình đến bệnh viện Việt Đức kiểm tra lại bằng chụp cổng hưởng từ, huhu . .mình rất lo, mình không phải dân thể thao chuyên nghiệp, không biết đi lại xe máy việc gì không nhỉ . .mong các bạn cho lời khuyên, các bạn nào biết phòng khám tư nhân nổi tiếng bác sỹ nào hà nội không nhỉ, chỉ mình với
    (các bạn có biết phương pháp tập trị liệu nào không chỉ mình với . . .)

Tiểu Mạnh Thường Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

bạn đang bị đau và nên hạn chế vận động vẫn tốt hơn

Cho mình hỏi đứt dây chằng chéo trước đầu gối có nhất thiết phải phẫu thuật không, có trường hợp nào như thế chưa, nếu không phẫu thuật ảnh hưởng về sau như thế nào, liệu đi xe máy có việc gì không, mình chưa biết nhiều về khả quan sau khi mổ, một ca phẩu thuật mất bao nhiêu thời gian, chụp cộng hưởng MRI một lần mất bao nhiêu tiền(để mình còn chuẩn bị) . Mong các bạn tư vấn giúp, cảm ơn nhiều

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chúng tôi xin trình bày với bạn một chút về cấu tạo dây chằng chéo trước (DCCT). Ngày trước, các phẫu thuật viên chỉnh hình nghĩ rằng DCCT của gối chỉ có một bó và có nhiệm vụ đơn giản là giữ không cho mâm chày không bị trượt ra trước. Do vậy các kỹ thuật mổ tái tạo đều nhằm mục đích tạo lại một bó dây chằng và kiểm tra xem có giữ được mâm chày không chạy ra trước hay không.

Theo thời gian, ngày càng có nhiều nghiên cứu về giải phẫu trên xác người cho thấy về cấu tạo thực tế DCCT có hai bó là bó trước trong và bó sau ngoài (tên gọi dựa vào vị trí bám vào mâm chày của dây chằng).

Những nghiên cứu về cơ sinh học cho thấy DCCT ngoài nhiệm vụ giữ không cho mâm chày chạy ra trước còn giúp chống lại sự xoay trong của mâm chày. Những nghiên cứu trên mô hình và trên xác cho thấy nếu tái tạo lại hai bó của DCCT sẽ giúp gối vững hơn.

Tuy nhiên vì tính chất khó khăn của việc tiến hành nghiên cứu trên người sống mà đến giờ này kết quả của việc tái tạo một bó hay hai bó dây chằng là như nhau giữa hai nhóm. Hơn nữa vì tính chất phức tạp về kỹ thuật, giá thành cao gấp đôi nên đã hạn chế việc tái tạo dây chằng theo kiểu hai bó.

Quay trở lại trường hợp của bạn, DCCT của bạn có thể bị đứt một bó, bó còn lại không đảm đương nổi chức năng của DCCT bình thường, do đó bạn thấy mình đi lại không bình thường, đôi khi có cảm giác sụm té. Nếu để lâu sẽ có hiện tượng teo cơ tứ đầu đùi và làm hư khớp gối.

Trong trường hợp của bạn, các bác sĩ sẽ khám để xem thử dây chằng còn lại có giữ vững khớp gối không trượt ra trước hay không( bằng test Lachman). Có giúp gối chống lại tình trạng trật xoay hay không (bằng test pivot shift ). Khi đó bác sĩ sẽ quyết định mổ hay không mổ cho bạn.

Sau khi mổ, chương trình luyện tập cũng giống như bạn mổ tái tạo DCCT bình thường . Nếu bạn không phẫu thuật thì phải tập nhóm cơ quanh gối, nhất là nhóm cơ gấp phía sau giúp gối tránh bị trượt. Tập chống teo cơ tứ đầu. Đặc biệt là bạn phải tránh các môn thể thao đối kháng và chạy nhảy nhiều. Nhưng có một điều chắc chắn là bạn không thể có một khớp gối hoàn toàn bình thường được.

Việc chỉ định mổ hay không phụ thuộc vào tuổi, càng trẻ càng nên mổ. Công việc đi lại nhiều hay khuân vác nặng thì nên mổ. Môn thể thao mà bạn ưa thích và đang luyện tập, các môn chạy nhảy nhiều, đối kháng cao thì nên mổ. Chỉ định mổ không phụ thuộc hình ảnh MRI mà phụ thuộc chức năng đầu gối bạn đang có. Chúc bạn có quyết định đúng đắn.

Chào bạn mình vừa đi khám hai bệnh viện về, đến bệnh viện thứ nhất khám thì bác sĩ nói bị đứt dây chằng phải mổ nhưng không nói mình phải chup MRI lúc nào mổ mới chụp, còn bệnh viện thứ 2 thì bác sĩ nói không bị đứt đầu gối còn vững (mình hỏi phải chụp MRI ko thì họ nói không phải chụp ) để một thời gian sau co dấu hiệu đi đứng thế nào rồi đến kiểm tra( hai bệnh viện đều nổi tiếng) , hic . . mình giờ nghe ai bây giờ . .huhu, mình giờ vẫn đi lại được và luyện tập đi bộ thường xuyên, vẫn đi làm, mong các bạn tư vấn . .

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

mình nghĩ bạn nên đi chụp đi bạn à, đi chụp thì mới biết có bị hay ko.

thaihiep18 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

cho em hỏi 5 năm trước em đá bóng bi gian giây chằng đầu gối em di chữa đông y nhung không khỏi .va thời gian gân đây em cảm thây đau hơn trước các anh cho em hỏi chân em để lâu vậy có chữa dc nưa không ? bây giờ mỗi lân em lên gân chân la lại thấy có tiếng kêu cụp cụp va rất đau .hiện giờ em cảm thấy rất sợ .mong các anh hướng dẫn cho em .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối