Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Đau, sưng bàn chân

jsonline Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Đau, sưng bàn chân

Chào Bác sĩ.
    Hiện nay mẹ em đã 49 tuổi rồi. Thời gian gần đây(cũng vào khoảng 4-5 tháng) bàn chân của mẹ em có bị sưng to lên kèm theo đau nhức nhiều khi không đi được.Triệu chứng này xuất hiện được 1 thời gian thì không thấy sưng và đau nữa, tuy nhiên lại có xuất hiện lại. Vào mùa đông thì mẹ em có hay bị sưng giá chân.
    Bác sĩ làm ơn chỉ cho em biết với triệu chứng như thế thì khả năng mẹ em bị bệnh gì ạh?
    Cảm ơn Bác sĩ rất nhiều.
    Rất mong nhận được phản hồi sớm từ Bác sĩ.

handsomeboy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Chỉ riêng bàn chân thôi hả bạn, xương những chỗ khác của mẹ bạn có bị đau không ? Mình nghĩ là bệnh thoái hóa khớp xương, bệnh này hay gặp ở người lớn tuổi (ngoài 40). Khi vận động nhiều nó sẽ sưng và đau lên. Hạn chế vận động mạnh, sáng ngủ dậy sớm nên tập thể dục nhẹ 15p.

TinY Guest

Thoái hóa khớp thường tiến triển chậm và một số người có thể không có bất kỳ dấu hiệu và triệu chứng nào. Tuy nhiên, bệnh có thể gây ra những dấu hiệu và triệu chứng sau:
    · Đau khớp trong hoặc sau khi vận động, hoặc sau một thời gian không vận động.

· Khó chịu ở khớp trước hoặc trong khi thay đổi thời tiết

· Sưng và cứng một khớp, nhất là sau khi vận động

· Gai xương ở giữa hoặc đầu các khớp ngón tay hoặc khớp bàn ngón tay cái

· Khớp giảm linh hoạt (dinhduong)

Mình cũng đoán là mẹ bạn bị thoái hóa khớp xương đó,bệnh rất phổ biến ở người cao tuổi. Bạn thử tham khảo cách điều trị sau nhé.

Điều trị

Thuốc

· Thuốc giảm đau tại chỗ: có nhiều sản phẩm không cần kê đơn ở dạng kem, gel, thuốc mỡ hoặc thuốc xịt để làm giảm đau tạm thời.

· Acetaminophen. Acetaminophen có thể làm giảm đau nhưng không làm giảm viêm và có hiệu quả với người bị thoái hóa khớp từ nhẹ đến vừa.

· Thuốc chống viêm phi steroid (NSAID) có tác dụng giảm đau và chống viêm. Thuốc có nhiều loại, từ những thuốc không cần kê đơn như aspirin, ibuprofen và naproxen natri tới những thuốc chỉ được dùng theo đơn bác sĩ như ketoprofen, diclofenac và nabumetone.

· Chất ức chế COX-2 như celecoxib được xem là có hiệu quả giảm đau ngang với NSAID nhưng ít gây tác dụng phụ tiêu hóa hơn.

· Tramadol. Là thuốc giảm đau có tác dụng trung ương có thể làm giảm đau một cách hiệu quả với ít tác dụng phụ, như loét và chảy máu dạ dày, hơn các NSAID.

· Thuốc chống trầm cảm: Các thuốc chống trầm cảm, nhất là loại 3 vòng, có thể giúp làm giảm đau mạn tính.

· Tiêm thuốc vào khớp. Các thuốc thường dùng là corticosteroid và các dẫn xuất acid hyaluronic.

Phẫu thuật và các thủ thuật khác

· Thay khớp bằng khớp giả làm bằng nhựa hoặc kim loại.

· Nội soi rửa và cắt lọc khớp.

· Đặt lại xương.

· Hòa nhập xương (đóng cứng khớp).

· Một số cách điều trị khác để làm giảm đau như châm cứu, bấm huyệt, bổ sung chất dinh dưỡng như glucosamine và chondroitin sulfat v.v...(dinhduong)

BeBa Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Đúng rồi, người lớn tuổi hay bị thoái hoá khớp lắm đó, bạn hãy bổ sung canxi cho bác nhé ^^

Em cảm ơn đã chỉ giúp cho em.
    Mẹ em nói là đau ở gan bàn chân, sưng to trên mu bàn chân, thi thoảng thì sưng lên trên phía cổ chân. Chỉ thấy đau một ngón chân(ngón cái hoặc ngón út.)
    Nếu là bệnh thoái hóa khớp thì chữa có nhanh không ạ? Àh, mẹ em hiện tại có bị bệnh gai đôi cột sống, bệnh này mẹ em mắc fải cách đây cũng một thời gian dài rồi.
    Các bác cho em hỏi thêm một chút, mình có thể bổ sung canxi ngoài cách uống sữa ra thì còn có thể ăn hoặc uống thêm cái gì khác không ạh?

kul_boy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

10 thực phẩm giàu canxi

Còn liều lượng thế nào thì mời bạn dắt bác nhà đi bác sĩ để được chẩn đoán tình trạng sức khỏe mà liệu chứ mình không rõ sức khỏe bác thế nào.

Loire Đang Ngoại tuyến Banned

thật ra bệnh này giống như nan y vậy, nguyên nhân là khi còn trẻ hệ cơ xương không được giữ gìn chăm sóc kỹ nên về già sẽ mau chóng xuống cấp, nhưng vẫn có thể hạn chế, bạn đừng buồn nhé, chúc bác nhà mau khỏe.

Em chân thành cảm ơn sự quan tâm của các bác. Với sự nhiệt tình chỉ giáo của các bác, em sẽ có thêm chút hiểu biết về căn bệnh này và có thể giúp mẹ em nhiều hơn.
    Em rất rất cảm ơn.
    Nếu có vấn đề gì về sức khỏe, em hi vọng sẽ được mọi người quan tâm giúp đỡ ạh.
    Kính chúc các bác sức khỏe.

TinY Guest

Trích dẫn Gửi bởi jsonline Xem bài viết
    Em chân thành cảm ơn sự quan tâm của các bác. Với sự nhiệt tình chỉ giáo của các bác, em sẽ có thêm chút hiểu biết về căn bệnh này và có thể giúp mẹ em nhiều hơn.
    Em rất rất cảm ơn.
    Nếu có vấn đề gì về sức khỏe, em hi vọng sẽ được mọi người quan tâm giúp đỡ ạh.
    Kính chúc các bác sức khỏe.
    hihi,ko có gì,bạn nhớ ghé thăm form thường xuyên nhé ^^

Loire Đang Ngoại tuyến Banned

Bạn thật là một người con hiếu thảo, miệt mài tìm kiếm thông tin để giúp mẹ. Mong bác nhà được nhiều sức khỏe .