Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Đau khớp

ms.pig132 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Đau khớp

Năm nay em 17 tuổi . Vào khoảng năm 10 tuổi gót chân trái của em có bị đau nhưng không ảnh hưởng gì đến viêc đi lại nên em không quan tâm . Đến năm 15 tuổi gót chân trái của em sưng lên , thốn gót và đầu gối chân trái bị sưng, mẹ em liền dẫn em đi khám ở BV Nguyễn Tri Phương TPHCM , Qua chuẩn đoán bác sĩ nói em bị thấp khớp cấp + tràn dịch khớp gối tràn nên yêu cầu em chọc dịch đầu gối chân trái và chích ngừa Pennicilin 1triệu 2 đơn vị 1 tháng 1 lần tiêm đến năm 21 tuổi , còn nói là gót chân trái em bị đau là do tuổi mới lớn nên cho thuốc giảm đau và thuốc bổ xương về uống . Uống được vài tuần thì gót chân phải cũa em bắt đầu sưng lên và đau gấp 2 lần chân trái + đau 2 đầu gối chân 2 bên + đau vai + đau cột sống . Mẹ em dẫn em lên BV CHợ rẫy TPHCM khám cho chắc ăn và bác sĩ chuẩn đoán là bị viêm khớp mãn tính cho em thuốc về uống và tái khám 1 tháng 1 lần và dặn em không được chích ngừa Pennicilin nữa vì bệnh em không phải thấp khớp cấp
    Đơn thuốc
    1 : METHOTREXATE v-2.5mg ebewe pharma+(METHOTREXATE)
    1 tuấn uống 1 lần 4 viên
    2 : DECONEX v-200mg(CELECOXIB)
    ngày uống 1 lần 1 viên vào buổi sáng
    3 : RABTASE v-20mg (RABEPRAZOLE)
    ngày uống 1 lần 1 viên vào buổi sáng
    4 : ULREXPEN v-37.5/325mg(TRAMADOL+PARACETAMOL)
    ngày uống 2 lần, mổi lần 1 viên sáng chiều
    em uống từ lúc đi khám bệnh tới h nhưng vẫn không khỏi , sáng thức dậy hai chân em đau sưng mà con lạnh nữa
    để bớt đau em ngâm nước nóng lúc sáng dậy và buổi tối đi ngủ
    Bây h em cũng ko biết bệnh tình ra sao nửa , tháng sau tái khám định xin bác sĩ chụp MRI
    Lần sửa cuối bởi ms.pig132, ngày 17-07-2011 lúc 04:20 PM.

cheryl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bệnh khớp phức tạp lắm, phải điều trị lâu dài đấy bạn à. Mà xin chụp MRi tốn kém lắm, nếu cần thiết chắc bs cũng đã yêu cầu bạn đi chụp sớm rồi ! cứ để xem tháng sau tái khám có bớt chút nào không đã !

ms.pig132 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mẹ em còn định dẫn em đi qua thuốc bắc uống nữa mà em không chịu

members Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Bệnh của bạn vẫn chưa thống nhất về chẩn đoán, các phương pháp điều trị vẫn chưa có dấu hiệu khả quan, thế nên dù chữa bằng phương pháp nào thì nữa thì bạn cũng nên làm rõ đc chẩn đoán chắc chắn bệnh của mình là gì nhé. Khớp của bạn thấy cảm giác lạnh thì hơi lạ, vì bình thường viêm thì phải có sưng, nóng, đỏ, đau. Tốt nhất bạn nên làm rõ chẩn đoán trước khi có phương pháp điều trị. Chúc bạn thành công!