Kết quả 1 đến 2 của 2
    benpro Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Các nào điều trị bệnh viêm khớp háng tốt nhất ?

Em năm nay 17 tuổi, cách đây hơn nửa tháng em vừa mới phẫu thuật tại Trung tâm Chấn thương chỉnh hình TP.HCM để điều trị bệnh viêm khớp háng (bên trái). Các bác sĩ nói em có mủ, dịch trong khớp háng và phải mổ để lấy ra. Hiện vết mổ đã lành, em có thể đi lại bình thường mặc dù cũng còn cảm thấy hơi "cộm cộm" khi đứng thẳng. Mỗi lần em thử nhấc chân lên thì có vẻ như nó không có sức, thử chạy nhẹ cũng không đc... Em muốn hỏi là bây giờ em có thể tập nhẹ cho chân trái không, liệu em có bị trật khớp háng không, và nếu em chơi thể thao thì có tái phát chấn thương không ạ ?! Xin cảm ơn. Đồng thời cho em hỏi là có cần kiêng cử cái gì không ạ ?!

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Bạn ơi, đừng có quá nôn nóng như vậy. Bạn chỉ mới vừa phẫu thuật xong cách đây có nữa tháng thì làm sao bình phục nhanh như vậy được. Bạn có thể tập vận động chân trái, một cách nhẹ nhàng. Nhằm hồi phục sức cơ. Không nên tập quá nặng do chân bạn cũng chưa bình phục hẳn . Bạn không có bị trật khớp háng đâu đừng lo. Chỉ là do sau phẫu thuật, dịch khớp chưa tái tạo kịp, 2 mặt khớp chạm vào nhau nên bạn có cảm giác lộm cộm khi đứng.

Bạn dùng từ "tái phát chấn thương" mình không hiểu ? Trước đây bạn đã từng bị "trật khớp háng" sao ?

Nếu bạn muốn chơi thể thao thì việc đầu tiên là phải đợi bình phục hẳn đã. Không nên nôn nóng. Chơi môn thể thao vừa với sức mình, nên học và chơi đúng kỹ thuật thì sẽ không sao.

Nếu sau 1-2 tháng, khả năng vận động của chân bạn vẫn chửa hồi phục như bình thường hãy đi khám bác sĩ để được kiểm tra lại bạn nha.

Còn việc ăn uống cứ bình thường , không cần kiêng cữ thoái quá.

Thân chào.