Kết quả 1 đến 8 của 8
    vầng trăng khuyết Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Bị đau nhói ở lưng ???Cần bác sỹ giúp

Mình 25 tuổi, thời gian vừa qua thỉnh thoảng hay bị đau nhói ở sau lưng (Vị trí đau có thể xem ở trong hình)
    Mọi hoạt động đều bình thường, chỉ có điều khi đứng làm việc gì lâu quá, ( ví dụ như đứng rửa chén khoảng 15-20 phút ) thì thấy bị nhói đau ở sau lưng. Sau đó ngồi xuống hoặc nằm xuống một lúc thì lại hết.
    Mọi người có thể chuẩn đoán giùm xem đây là bệnh gì không ?
    Vì mấy tuần này đang bận làm án chưa đi khám được, chắc vài hôm nữa sẽ chạy xuống bệnh viên 30-4 khám thử xem. Nhưng trước khi đi vẫn mong muốn nhận được góp ý từ mọi người, Vì nghe mẹ mình nói nếu bị gai cột sống là phải phẫu thuật cắt đốt sống dư đó đi, nên cũng hơi sợ.
    Khám cái chắc không biết phải vào khoa nào ? có cần thiết phải chụp X- quang mới biết được không nhỉ ?
    ở đây có ai làm ở bệnh viện 30/4 không ?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn vầng trăng khuyết!

Đau lưng ở vị trí như bạn mô tả thì quả thật có rất nhiều nguyên nhân tính từ trong ra ngoài tại vùng này bao gồm các cấu trúc sau: tim, phổi, cột sống, thành ngực và các thành phần của nó như là cơ xương sườn, dây thần kinh và mạch máu. Tất cả đều có thể gây đau, nếu như đau ờ lưng khi ở một tư thế đặc biệt thì tôi nghĩ nhiều dến các bệnh lý về cột sống và các nguyên nhân cơ xương khớp.

Gai dốt sống là một hình ảnh hậu quả của tình trạng loãng xương gây xẹp đốt sống, và điều trị loãng xương không thấy có chỉ định ngoại khoa phẩu thuật "cắt đốt sống dư" mà chủ yếu là bổ sung calci và trị triệu chứng.

Bạn hãy đến khám chuyên khoa sớm để có thể chẩn đoán sớm nhé!

Thân mến chào bạn!

Cảm ơn bạn nhưng nếu nói liên quan đến các bệnh về cột sống thì mình nghĩ vị trí bị đâu phải ở chính giữa cột sống chứ nhỉ ?
    Còn ở đây của mình nó không nằm chính giữa cột sống lưng đâu
    mà nó nằm lệch qua bên phía tay trái

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Cảm ơn phần trả lời của bạn luonkhoemanh, bạn trả lời hay lắm, rất thiết thực.

nhưng nó chẳng liên quan gì đến câu hỏi của tớ

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Không như vầng trăng khuyết nghĩ đâu, triệu chứng đau rất có nhiều điều rất phức tạp nhiều khi đau ở đây nhưng tổn thuơng lại ở một nơi xa hơn nguyên nhân là do phân bố thần kinh. Do đó đâu phải tổn thuơng cột sống mà đau ở chính giữa đâu nhé!

quangtrieu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

tôi năm nay 18 tuổi,bi đau nhói lưng ở bên phải từ vai xuống khoảng 15cm,khi cử động hoặc nằm thì mới đau,hỏi bác sĩ tôi bị mắc bệnh j vậy?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi quangtrieu Xem bài viết
    tôi năm nay 18 tuổi,bi đau nhói lưng ở bên phải từ vai xuống khoảng 15cm,khi cử động hoặc nằm thì mới đau,hỏi bác sĩ tôi bị mắc bệnh j vậy?
    Có thể chủ yếu là đau cơ, nhức mỏi cơ thôi. Chú ý việc giữ tư thế thẳng, tránh việc mất cân bằng có thể gây mỏi xem sao !