Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 31
    boysnow911 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Vết thương hở bị sưng to

Tối ngày 23/5 đi chơi thì bị té xe, do té nhẹ,chẳng thấy đau gì cả và thấy vết thương cũng không sâu nên chạy về nhà sức thuốc povidine,
    Một ngày sau vết thương sưng lên
    Mỗi ngày mình vẫn thường xuyên bôi thuốc povidine lên
    Sau 2 ngày thấy xưng , ra tiệm thuốc hỏi mua thuốc amoxiline thì họ xem vết thương và nói bị nhiễm trùng nặng lên lấy Franlex uống vì liều mạnh hơn amoxiline . hiện tai đang uống kháng sinh Franlex 500 (4 viên/ ngày ) + Panadol + vitamin C ( hiện mới uống được hôm nay là ngày thứ 2 )

Nghe nói Franlex là thuốc kháng sinh mạnh hơn amoxiline ko biết đúng không nhỉ
    hiện giờ chân mình nó sưng lên như thế này
    chẳng thấy giảm chút nào, đanh tính uống thuốc thêm 2 ngày nữa ,nên ko thấy giảm sưng thì sáng thứ 2 tuần sau đi bác sỹ,
    đi bác sỹ nên khám khoa nào nhỉ (thực sự thì cũng lười đi bác sỹ lắm )

Tình trang hiện tại là: sưng, nhưng ko đau, chỉ khi nào đi lại nhiều thì mới thấy đau đau chút, thỉnh thoảng có thấy một chút màu trắng gần như là mủ ( mà cũng giống mỡ ) nó xịt ra, nhưng khi chạm vào định lấy nó ra(tưởng là mủ ) thì lại thấy đau như là mình chạm vào da của mình , hông biết có phải là mủ ko
    Mong có nhận được vài lời khuyên từ các bác sỹ chuyên khoa , cảm ơn Đây là vài hình ảnh chụp ngày hôm nay 28/5

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

FRANLEX là thuốc kháng sinh có phổ rộng hơn amocxiline , thường những vết thương sâu và rộng như vết thương của bạn sát khuẩn bằng oxi già là tốt nhất , povidine tránh dùng với các vết thương hở , chỉ dùng sát khuẩn ngoài da thôi ( thành phần iod trong povidine có thể gây kích ứng với da ) .

2 ngày cuối tuần này bạn nên mua thử oxi già để rữa , kết hợp với uống thuốc , không nên băng kín miệng vết thương lại , nếu tình trạng không tiến triển bạn có thể đến bệnh viện để khám thêm ( bệnh viện nào cũng được , vì vết thương không nặng ).

Bạn nên rút kinh nghiệm những lần sau , khi bị các vết thương gây tổn thương sâu , có tiếp xúc với các vật bằng kim loại thì nên đến bệnh viện để rữa vết thương và cân nhắc viêc chích ngừa vaccine uống ván .

Chúc bạn mau khỏe !!

cảm ơn một lời góp ý chân thành ,mong nhận được nhiều ý kiến khác
    tớ sẽ ko dùng povidine nữa mà dùng oxy già thử xem sao
    từ trước giờ tớ chưa khi nào băng vết thương cả
    có 2 ngày đầu tiên do chưa có kinh nghiệm nên đi học đi dép và ko băng viết thương có thể bụi bẩn ngoài đường đã bám vào rất nhiều cũng nên

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Khi ra đường bạn nên rửa sạch vết thương rồi băng lại bằng gạc vô trùng bạn nhé ( không cần bôi thêm bất cứ loại thuốc nào như thuốc mỡ , fomat ,....) , còn khi ở nhà thì bỏ ra cho thoáng , đi tắm nên che lại tránh tiếp xúc với nước . Chỉ cần giữ cho vết thương thật sạch sẽ thì sẽ mau lành thôi

Chúc bạn mau khỏi nhé !!

minhduc2310's Avatar
    minhduc2310 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn không nên sử dụng thuốc kháng sinh tự ý như vậy nhé, vả lại với vết thương như vậy bạn dùng oxy già là được rồi, chúc bạn mau lành vết thương ^^

Mặc định xin chào

Cảm ơn mọi người đã chia sẽ góp ý
    hôm nay tớ thấy đỡ hơn chút ít
    nhưng có điều khi nằm ngủ vết sưng nó xẹp xuống, ko còn sưng,
    nhưng tới khi ngồi dậy và đi đứng thì máu nó đổ xuống chân nên sưng to và căng phồng. lúc này chân màu đỏ hồng, và cảm thấy hơi đau chỗ vết thương
    nhưng khi nằm xuống gác chân lên cao thì lại thấy hết sưng và bình thường trở lại
    mong mọi người cho ý kiến

minhduc2310's Avatar

Đó là do ở vùng viêm thì các mạch máu có tính chát dãn mạch để đưa mấ tới nhiều hơn ( viêm sung huyết) bạn ạ, cho nên khi ở tư thế đứng thì máu cũng về chân nhiều hơn gây ra cảm giác khó chịu chứ không có j đâu bạn ạ, vì vậy chỉ cần kê chân cao lên thì sẽ đỡ ^^ , mà diễn biến vết thương của bạn ra sao rồi, tốt hơn chưa ?

Rerbon Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi kienne Xem bài viết
    Khi ra đường bạn nên rửa sạch vết thương rồi băng lại bằng gạc vô trùng bạn nhé ( không cần bôi thêm bất cứ loại thuốc nào như thuốc mỡ , fomat ,....) , còn khi ở nhà thì bỏ ra cho thoáng , đi tắm nên che lại tránh tiếp xúc với nước . Chỉ cần giữ cho vết thương thật sạch sẽ thì sẽ mau lành thôi
    Chúc bạn mau khỏi nhé !!
    Điều này đúng rồi,ở phần trên và dưới,còn phần "đi tắm nên che lại tránh tiếp xúc với nước " chỉ đúng khi nào bệnh nhân dùng nước sông rạch,nếu dùng nước từ giếng khoan hay nước máy (phông-tên) thì cứ rửa thoải mái với xà bông Playboy,không có thứ thuốc rửa nào bằng.Bạn nào khuyên rửa bằng ôxy già xin cho hỏi mình để ôxy già nguyên trong chai xịt lên vết thương hay sao ạ?-Ngày xưa em học ở trường Y thầy em nói không được làm như vậy vì ô xy già là một chất ô xy hóa mạnh có thể gây "cháy" vết thương?Ngày nào cũng rửa ô xy già thì phản ứng viêm sẽ mạnh hơn,sưng nhiều hơn đó.
    Vấn đề tiêm SAT ngừa uốn ván chỉ có tác dụng trong 2-3 ngày đầu,trường hợp bạn này đến ngày thứ 6 rồi,còn tiêm gì được nữa,nếu có uống ván thì nó đã hoặc sắp xảy ra...
    Xin cảm ơn các bác đã đọc.
    Reborn.

minhduc2310's Avatar

Chào bạn reborn,cám ơn bạn về ý kiến của bạn, thứ nhất, về việc tắm thì dùng nước xịt vào vết thương chỉ làm ẩm vết thương thêm thôi, khi đó nếu băng vào thì càng làm tạo điều kiện thuận lợi cho sư phát triển của vi khuẩn thôi. với lại đã chắc j nước máy hay nước giếng khoan la sạch hả bạn. Thứ 2 là oxy già đương nhiên là sát khuẩn tốt chứ bạn, dung dịch oxy già hiện nay được pha theo liều lượng hợp lý rồi nên không cần lấy ra một ít rồi pha loãng hơn đâu( trư trường hợp bạn dùng oxy già để súc miệng hay sát khuẩn nhưng vùng nhạy cảm khác chứ không phải là da . Tuy nhiên có thể bạn đã nhầm lẫn tí xíu ở đây, người ta khuyên là không nên dùng oxy già lên những vết thương đang lên da non vì gây bỏng và chết tế bào da non và gậy chậm lành vết thương , ở trường hợp bạn này thì vẫn tiếp tục dùng oxy già được vì vết thương vẫn đang bị nhiễm khuẩn , chỉ khi nào thấy da bắt đầu có hiện tượng lên da non thì mới ngưng dùng và chuyển sang dung dịch khác như nước muối chẳng hạn . cám ơn ý kiến đóng góp của bạn nhé ^^
    Lần sửa cuối bởi minhduc2310, ngày 30-05-2010 lúc 09:10 AM.

Rerbon Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào bạn,xin cám ơn quan điểm của bạn,tôi không nhầm,những gì tôi nói đều xuất phát trên cơ sở lời dạy của thầy,GS Nguyễn Quang Long lúc tôi học CK1 Chấn thương chỉnh hình và kinh nghiệm làm việc hơn 10 năm nay.Tôi thấy Mod sử dụng ngôn ngữ chát, chắc bạn còn trẻ và không làm trong ngành ngoại khoa?
    Các vết thương như trên cần được gỡ đi cái mài và băng lại bằng gạc vô trùng,không phải cứ "khô queo" là tốt đâu,mỗi ngày khi tắm,rửa nước,(nước nhiều tốt hơn chỉ thấm ướt,tất nhiên không ngâm lâu trong nước-liên quan đến vấn đề áp xuất thẩm thấu...) thay băng là ta đã lấy đi các tế bào chết,giúp lên mô hạt tốt hơn,tạo điều kiện cho da bò ra,nhất là những trường hợp tổn thương sâu,mất lớp tế bào đáy.
    Được rửa nước sạch đối với vết thương như trên là điều chúng tôi trả lời với các trạm y tế xã khi đi chỉ đạo tuyến,hoặc hướng dẫn cho những bệnh nhân phải tự chăm sóc vết thương khi không có điều kiện đến với y tế (mà nói xin lỗi,trong bối cảnh nước nhà hiện nay,đến với trạm y tế chưa hẳn được chăm sóc đúng-xin lỗi.).Đó cũng là cách mà các thầy đã từng làm trong chiến khu xưa,khi mà thường không có một lọ,một viên kháng sinh nào.
    Đây chỉ là quan điểm của tôi,có thể khác với quan điểm của bạn.Mong rằng tất cả chúng ta đều vì bệnh nhân.
    Thân chào bạn.

Thach_Y90 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mình thấy Rerbon nói đúng rồi đó.Rerbon là một BS giỏi và tích cực ở khoa mình.

Cảm ơn mọi người đã quan tâm chia sẻ,
    vết thương của tớ đã khá hơn rất nhiều, ko còn sưng nữa
    nhưng có điều là khi đứng máu dồn xuống chân nên cảm thấy khó chịu ngay vết thương (lúc đó bàn chân thấy rõ màu hồng )
    tớ vẫn phải đi làm nhưng ngồi làm việc một ngày khoảng 6-7h, khi ngồi gác chân lên ngang đùi gối, không biết như thế có ảnh hưởng tới vết thương ko nhỉ ?
    còn ở nhà thì chỉ nằm một chỗ thôi

nếu máu thường xuyên dồn xuống chân chỗ vết thương có làm ảnh hưởng tới vết thương không nhỉ ?

minhduc2310's Avatar

Thx bạn reborn đã đóng góp ý kiến nhé, mong được bạn góp thêm nhiều ý kiến sau này hơn nữa , việc đứng nhiều máu chảy dồn xuống chân không ảnh hưởng j nhiều tới vết thương đâu.Mau khỏi bệnh nhé. Chào bạn ^^

thanhxuan2601 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Gì thì j, chỉ cần mọi người cứ đóng góp ý kiến chân thành là được, bệnh nhân mới là người cần được quan tâm hehe

Đúng rồi cảm ơn mọi người, cứ góp ý thỏa mái, cái nào thấy hợp lý thì mình làm thế thôi, càng nhiều ý kiến càng tốt
    vết thương của mình như này chắc là lâu lành lắm đây.
    bây giờ vẫn chưa khô được
    tuy đã đóng vửng nhưng một số chỗ vẫn còn mềm, ấn vào thì thấy nước và một chút mũ, mình dùng bông gòn thấm cho hết, mà ko biết đã hết thật hay chưa nữa

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối