Kết quả 1 đến 11 của 11
    bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Thoái vị đĩa đệm, đau lưng nên uống thuốc gì? Chữa ở đâu? Nên tránh những gì?

Tôi 53 tuổi,cách đây 5 năm tôi bị đau thắt lưng không thể đi lại nhiều được,Chẩn đoán y khoa cho tôi biết thoát vị đệm lưng nhẹ L2 L3 sau khi chụp MRI.tôi chữa bằng thuốc và tập VLTL nên khỏi trong vòng 3 tháng,nay không biết đi đứng nằm ngồi có sai tư thế không nhưng nay tôi lại cẳn thấy hơi đau đau ở chổ vùng cũ ở lưng. Xin các bác sĩ cho tôi biết nên uống thuốc gì,chữa ở đâu , nên tránh những gì,hiện nay tôi đang làm việc nên ngồi lâu cảm thếy không thoải mái lắm,lần đau trước tôi được có dùng thuốc Mobic trong vòng 1 tuần kèm với các thuốc khác do bác sĩ kê toa. Trân trọng cảm ơn
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 27-06-2010 lúc 12:04 PM.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mình xin trả lời bạn như sau
    Đau lưng có nhiều nguyên nhân, trong đó đáng ngại nhất là tình trạng thoát vị đĩa đệm (TVĐĐ), chủ yếu gây đau vùng thắt lưng, cản trở hầu như mọi sinh hoạt thường nhật của bệnh nhân. Điều trị TVĐĐ có nhiều phương cách.

Điều trị TVĐĐ thắt lưng

Điều trị nội khoa:
    - Chế độ vận động: trong thời kỳ cấp tính, bệnh nhân cần nằm nghỉ tại giường 1-2 tuần.
    - Điều trị vật lý: tia hồng ngoại, bó paraphin, chườm nóng bằng cám rang, muối rang hoặc ngải cứu.
    - Dùng dòng điện: sóng ngắn, điện xung, điện phân.
    - Châm cứu giảm đau, tia lase
    - Dùng các thuốc giảm đau, chống viêm, vitamin nhóm B. Phong bế tại chỗ bằng novocain.
    Phương pháp nắn chỉnh cột sống: kết hợp giữa y học hiện đại và y học cổ truyền. Người thầy thuốc chỉ dùng tay để chữa bệnh

Thể dục điều trị: sau thời gian cấp tính, cần tiến hành thể dục điều trị, nhằm cải thiện chức năng của các cơ giữ tư thế cho cột sống, hạn chế biến dạng cột sống, chống teo cơ.
    Làm việc trong một tư thế cố định cột sống, khối cơ lưng và dây chằng sẽ ít hoạt động gây ứ đọng chất trung gian hoá học trong cơ, đồng thời mạch máu kém lưu thông nên tình trạng nuôi dưỡng khu vực cột sống không được đảm bảo, cũng gây đau lưng cấp. Người bệnh có cảm giác đau nhức âm ỉ dọc cột sống, các động tác cúi, ngửa, xoay hơi khó khăn. Nằm nghỉ ngơi sau 3 ngày bệnh sẽ khỏi. Có thể chườm nóng lạnh, xoa bóp hoặc kéo giãn trong vòng 24 giờ đầu, tình trạng đau sẽ đỡ.

Mobic chỉ là thuốc giảm đau điều trị triệu chứng đau mà không điều trị khỏi bệnh hoàn toàn. Khi không dùng thuốc triệu chứng đau có thể trở lại do bệnh chưa khỏi hoàn toàn.

Bạn nên đến trung tâm y tế chuyên khoa để kiểm tra và được các bác sĩ chuyên khoa tư vấn về trường hợp bệnh của bạn.

Chúc bạn thành công.

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Xin cám ơn anh mod Nammap rất nhiều.Cố gắng phát huy nha anh!

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Đây là căn bệnh mãn tính và để điều trị khỏi đòi cần bệnh nhân tuân thủ điều trị.Đồng thời phải có một chế độ tập luyện hợp lý
    Quan trọng nhất vẫn là sự kiên trì và quyết tâm của bậnh nhân

Dr_NTN Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Cái đáng sợ nhất trong căn bệnh này theo người nhà em bị bệnh kể lại là triệu chứng đau.Đau một cách kinh khủng,đau tăng khi làm việc đứng lâu và giảm khi nghĩ ngơi.Và khi mắc bệnh này thì chỉ có phẫu thuật mới điều trị dứt bệnh trong khi chi phí rất là cao.Nếu không được phẫu thuật thì bệnh nhân chỉ có thể điều trị triệu chứng làm cho bệnh nhân phụ thuộc vào các loại thuốc giảm đau với liều lượng ngày càng tăng!

Xin chớ coi thường "Thoát vị đĩa đệm"

anhvan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định thoát vị đĩa đệm

cháu kính chào bác sỹ ạ cháu năm nay 25 tuổi.cháu đã đọc những bài viết của bác sỹ nói về thoát vị đĩa đệm nhưng về trường hợp của cháu thì chưa thấy cu thể được vậy nên cháu xin được bác sỹ chỉ dẫn cho cháu về bệnh thoát vị đia đệm. cháu hiện đang còn đi học, từ năm 2006 do một lần đá bóng bị hẩng chân mà cháu bị đau lưng lần đó cháu có đi chụp X_quang nhưng không phát hiện được ra bệnh và từ thời gian đó cháu có lúc bị đau nhiều nhưng nghi ngơi rồi lại khỏi nhưng từ 6 tháng gần đây cháu bị đau và bì liệt vận động chân trái khiến chân trái cháu đi mà không nhún lên được và giờ đây chân trái đã bị teo lại hơn 2_3 phân so với chân phải. do đang phải học nên cháu không có điều kiện đi khám cho tới hè năm 2010 vừa rồi cháu đi khám và chụp cộng hưởng từ thì mới phát hiện ra bệnh. cháu được các bác sỹ chỉ định là phải mỗ nhưng gia đình cháu còn chưa quyết định vì cháu còn trẻ sợ sẽ ảnh hưởng về sau và đã cho cháu điều trị bằng thuốc nam bằng cách đắp lá, uống thuốc kết hợp xoa bóp. cháu điều trị được 20 ngày và giờ cháu lại phải đi học trong khi bệnh tiến triển chậm và vẫn chưa khỏi. vậy nên cháu xin thầy thuốc, bác sỹ cho cháu lời khuyên về bệnh của cháu, và cũng xin bác sỹ chỉ định cho cháu về cách tập luyên, ăn uống cũng như phương thức chữa trị phù hợp nhất cho cháu. cháu xin thành thật cảm ơn!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn anhvan thân mến! Toi rất chia sẽ cho trường hợp của bạn!

Ban đầu bạn có thể thể bị chấn thương gây ra các triệu chứng đau do hệ vận động (đau khi vận động và nghỉ ngơi thì khỏi). Bạn vẫn để tình trạng này tiến triển cho tới khi có những biến chứng như hiện nay do các đĩa đệm tủy sống thoát vị chèn vào các rể thần kinh và gây ra những biến đổi về cảm giác và biểu hiện yếu liệt ở chi. và gây ra teo cơ thứ phát

Theo tình hình hiện tại thì mình khuyên bạn nên chuẩn bị về tinh thần và vật chất để có thể mổ chỉnh thoát vị tránh biến chứng đi xa hơn. Thứ hai là bạn hỏi có cần phải đi cách tập luyện thì tôi xin trả lời rằng với tình trạng hiện tại, bạn nên nghỉ ngơi tuyệt đối không nên tập luyện gì cà. Ăn uống thì bạn cứ ăn uống như bình thường.

Thân mến chào bạn! Chúc bạn mau chóng lành bệnh!

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Điều quan trọng là bạn phải tuân thủ phác đồ điều trị của bác sĩ cũng như có một chế độ vận động hợp lý thì mới có thể khỏi bệnh được bạn à

anhvan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định em xin cảm ơn ạ

Trích dẫn Gửi bởi lucky_star Xem bài viết
    Chào bạn anhvan thân mến! Toi rất chia sẽ cho trường hợp của bạn!

Ban đầu bạn có thể thể bị chấn thương gây ra các triệu chứng đau do hệ vận động (đau khi vận động và nghỉ ngơi thì khỏi). Bạn vẫn để tình trạng này tiến triển cho tới khi có những biến chứng như hiện nay do các đĩa đệm tủy sống thoát vị chèn vào các rể thần kinh và gây ra những biến đổi về cảm giác và biểu hiện yếu liệt ở chi. và gây ra teo cơ thứ phát

Theo tình hình hiện tại thì mình khuyên bạn nên chuẩn bị về tinh thần và vật chất để có thể mổ chỉnh thoát vị tránh biến chứng đi xa hơn. Thứ hai là bạn hỏi có cần phải đi cách tập luyện thì tôi xin trả lời rằng với tình trạng hiện tại, bạn nên nghỉ ngơi tuyệt đối không nên tập luyện gì cà. Ăn uống thì bạn cứ ăn uống như bình thường.

Thân mến chào bạn! Chúc bạn mau chóng lành bệnh!
    em xin cảm ơn thật nhiều ạ. nhưng thật sự bây giờ em rất băn khoăn vì hiện tại em đang là sinh viên và việc học thì không thể dừng lại được ạ, em không biết phải làm thế nào bây giờ và em cũng nhận được một số lời khuyên là em còn trẻ không nên mổ vì có thể ảnh hưởng tới sau này và cũng có nhiều biến chứng hay tái phát lại nên làm em thật sự rất bối rối. em xin cho em được lời khuyên ạ! em xin cảm ơn nhiều .
    Lần sửa cuối bởi anhvan, ngày 30-08-2010 lúc 06:34 PM. Lý do: cho đầy đủ

romeo200778 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới
    Đang ở
    12 Lê Quý Đôn. Hà Nội

Mặc định Trả lời thư

Theo tôi được biết thì TRUNG TÂM CỘT SỐNG, XƯƠNG, KHỚP QUỐC TẾ ICC - 12 LÊ QUÝ ĐÔN. HÀ NỘI là địa chỉ uy tín nhất trong việc điều trị các bệnh về cơ - xương - khớp như: thoát vị đĩa đệm, đau lưng, đau cổ, thoái hóa cột sống, viêm khớp, gai cột sống..

Bạn nên đến đây chữa trị để được tận hưởng sự chăm sóc tuyệt vời.
    TRUNG TÂM CỘT SỐNG, XƯƠNG, KHỚP QUỐC TẾ
    International Chiropractic Clinic

Add: 12 Lê Quý Đôn. Hai Bà Trưng. Hà nội

Mobile: 090.441.3223 Hotline: 0926.954.698

Website: [url]http://iccmedical.vn[/url] Email: [email]chirohanoi@iccmedical.vn[/email]

scomdu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

http://forum.bacsi.com/newthread.php?do=newthread&f=90 bác chủ đọc bai anyf đi ạ! Hy vọng bác chữa khỏi bệnh!