Kết quả 1 đến 13 của 13
    PH3
    PH3 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Phục hồi chức năng sau khi mổ dây chằng chéo trước

Chào bác sỹ!
    Cách đây 10 tháng tôi đã mổ nội soi tái tạo (vít titan) đứt dây chằng chéo trước (DCCT) và rách sụn chêm gối trái (vì chơi đá banh tôi bị rách và đứt khá lâu khoảng 5năm nhưng không đủ điều kiện để mổ nội soi). Sau khi mổ xong tôi vận động mang nạng trong 1 tháng và mang nẹp cố định bình thường trong 3 tháng, không dám vận động mạnh, không chạy nhảy. Tuy nhiên vì nhiều lý do tôi cũng không tập các bài tập phục hồi một cách thường xuyên.
    Tôi ở xa không có điều kiện vào lại bệnh viện nơi đã mổ nội soi để kiểm tra định kỳ. Đến nay, gối đã gập được nhưng vẫn còn cảm giác rất yếu (gót chạm mông khi ngồi). Và khi duỗi thẳng cảm giác khớp gối cứng như có xương 2 đầu chạm vào nhau và có tiếng động nhẹ như bẻ ngón tay (rất nhỏ). Khớp vẫn lỏng có thể đưa ra phía trước (ngay khi tháo nẹp đã có hiện tượng này). Chân trái hiện bị teo hơn chân phải.
    Xin bác sỹ tư vấn giúp tôi về tình trạng hiện tại và cách phục hồi để có thể chơi thể thao lại được.
    Xin cảm ơn!

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

1. Theo bạn mô tả, vận động khớp gối của bạn không bị giới hạn, đó là 1 điều tốt.

2. Khớp còn lỏng, những cảm giác đau nhẹ, tiếng giống như bẻ tay khi duỗi gối, cũng như teo cơ bên chấn thương đều là do sức cơ bên mổ của bạn chưa phục hồi hoàn toàn. Theo tôi, bạn phải sắp xếp thời gian đi tập Vật lí trị liệu, bác sĩ sẽ cung cấp cho bạn những bài tập giúp bạn tăng sức cơ từ từ, khi khỏe rồi thì bạn có thể chơi thể thao bình thường.

PH3
    PH3 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

1, Thật sự cảm ơn những lời khuyên của bạn Nammap
    2, Nhưng hiện tại vì lý do công việc và điều kiện tập vật lý trị liệu tại địa phương tôi không có. Vì vậy hiện nay tôi rất cần mọi người trên diễn đàn hổ trợ giúp tôi về phương pháp tập. Cơ địa và hệ thống dây chằng chân của tôi có lẽ thuộc loại yếu. Than hình thì ngày càng mập ra,nên sức ì rất nhiều. Tội thật sự nóng lòng tập luyện thể thao trở lại để giữ sức khoẻ cho bản thân và chơi lại môn bóng đá.
    Thật sự rất cần những lời khuyên từ các chuyên gia.

Honbisat Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Ban thu kiem tra xem dui teo nhu the nao? Ma teo nhieu thi duong nhien se long goi ban phai tap chan nhieu khi no khoe thi moi biet goi co vung khong

nguyen lam son Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chao bs e la son.e co the hoi bs dc ko a.
    E moi mo tai tao day chang cheo truoc dc 3tuan e da co goi dc 90 do giui goi hoan toan.nhung goi e van con xung.
    Nhu the co anh huong gi ko a.
    Em kam on bs nhieu

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi nguyen lam son Xem bài viết
    Chao bs e la son.e co the hoi bs dc ko a.
    E moi mo tai tao day chang cheo truoc dc 3tuan e da co goi dc 90 do giui goi hoan toan.nhung goi e van con xung.
    Nhu the co anh huong gi ko a.
    Em kam on bs nhieu
    Biên độ co duỗi gối như vậy là khá tốt rồi. Đầu gối sưng thôi hay có nóng đỏ gì không bạn ?

Vang,dau goi cua e sung nhung ko do.binh thuong kunh ko nong.
    co nhung luc e tap nang chan,co duoi nhieu e thay kung hoi nong.co luc thay nhoi ben trong goi nua.
    Nhung kuc nhu vay e rhuong dung da lanh truom.nhu vay co dung ko a.?
    Mong bs giup e.e kam on a.

Vang,dau goi cua e sung nhung ko do.binh thuong kunh ko nong.
    co nhung luc e tap nang chan,co duoi nhieu e thay kung hoi nong.co luc thay nhoi ben trong goi nua.
    Nhung kuc nhu vay e rhuong dung da lanh truom.nhu vay co dung ko a.?
    Mong bs giup e.e kam on a.
    Chườm lạnh là đúng rồi. Có thể sưng là do ứ dịch thôi. Khi bạn cử động nhiều thì sẽ giảm sưng !

Vang/ e cam on nhieu.
    Chuc bs va gd co mot ky nghi le that vui ve.

Chúc bạn sớm hồi phục !

chào bs Thiên Hương.e xin hỏi thêm một câu nữa dc ko ạ.
    em phẩu thuật cách đây đã dc một tháng zùi.bây giờ e thấy có thể bỏ nạng đi với nẹp dc zùi.em đã bỏ nạng đi dc hai ngày zùi.nhưng chỉ đi nhẹ nhàng thui.
    như thế có tốt ko a.?xin bs hãy giúp e.e cảm ơn nhiều

nhancanla Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Ngoài việc nhà ở, văn phòng, cửa hàng, phòng ngủ, phòng khách, phạm phải hướng có sao xấu “Ngũ Hoàng Đại Sát” chiếu, hoặc bay vào trung cung, và sao xấu “Nhị Hắc” chiếu ngay hướng nhà mình đang ở, hoặc hướng văn phòng, hướng cửa hàng, mỗi năm mỗi hướng, thì bên cạnh đó cần phải chú ý đến hướng nhà, hướng văn phòng, hướng cửa hàng, hướng phòng ngủ phạm Tam sát.

sau đây là một số hướng dẫn lưu ý cho việc phù hợp phong thủy với ngôi nhà bạn và phong tục người việt nam

www,chuyendieuhoa.vn

chào bs Thiên Hương.e xin hỏi thêm một câu nữa dc ko ạ.
    em phẩu thuật cách đây đã dc một tháng zùi.bây giờ e thấy có thể bỏ nạng đi với nẹp dc zùi.em đã bỏ nạng đi dc hai ngày zùi.nhưng chỉ đi nhẹ nhàng thui.
    như thế có tốt ko a.?xin bs hãy giúp e.e cảm ơn nhiều
    Được chứ bạn, tập đi nhẹ nhàng, tránh va chạm mạch là ổn thôi !