Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 21
    nuihq Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Nhờ tư vấn sau khi mổ tái tạo dây chằng chéo khớp gối

chào các bác sĩ !
    em chơi thể thao bị đứt dây chàng chéo khớp gối phải đã mổ nội soi tái tạo dây chằng tháng 8-2011 tính đến nay cũng được hơn 4 tháng . Sau khi mổ e tự tập ở nhà theo hướng dẫn của bác sĩ trục tiếp mổ nhưng tới hiện tại em thấy khớp gối rất lỏng lẻo khi gập chân 90 độ có thể kéo ra trước ( cầm bắp chân kéo ra hướng phía trước ) . Khi đi tái khám bác sĩ nói do ca của e bị nặng đứt cả dây chằng sau nên ko giữ được khớp gối và nói cần có thời gian . Hiện tại em rất hoang mang không biết chân e có thể vận động lại được hay không ? có phải mổ lại hay ko ? nếu trường hợp cả 2 dây chằng chéo bị dãn qua liệu có phải phẫu thuật lại ko ? Rất mong các bác sĩ giúp đỡ .

hero_today2001 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi nuihq Xem bài viết
    chào các bác sĩ !
    em chơi thể thao bị đứt dây chàng chéo khớp gối phải đã mổ nội soi tái tạo dây chằng tháng 8-2011 tính đến nay cũng được hơn 4 tháng . Sau khi mổ e tự tập ở nhà theo hướng dẫn của bác sĩ trục tiếp mổ nhưng tới hiện tại em thấy khớp gối rất lỏng lẻo khi gập chân 90 độ có thể kéo ra trước ( cầm bắp chân kéo ra hướng phía trước ) . Khi đi tái khám bác sĩ nói do ca của e bị nặng đứt cả dây chằng sau nên ko giữ được khớp gối và nói cần có thời gian . Hiện tại em rất hoang mang không biết chân e có thể vận động lại được hay không ? có phải mổ lại hay ko ? nếu trường hợp cả 2 dây chằng chéo bị dãn qua liệu có phải phẫu thuật lại ko ? Rất mong các bác sĩ giúp đỡ .
    Mình nghỉ cuộc phẩu thuật của bạn ko thành công. Mình cũng giống bạn tương tự. Đang rầu ko biết hỏi ai.
    Có BS nào về Xương khớp tư vấn giúp.
    Uo cho lên trang đầu

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Sau mổ tạo hình dây chằng chéo, bạn cần phải thường xuyên giữ liên lạc với các bác sĩ chỉnh hình đã mổ trực tiếp cho bạn, vì chỉ có họ mới biết những thay đổi về kỹ thuật trong mổ. Luyện tập có thể thực hiện trong trung tâm chuyên chỉnh hình (trong vòng 3-4 tuần) hay tập tại nhà. Một chương trình tập cần phải do phẫu thuật viên chỉ định, vì có thể còn liên quan tới kỹ thuật đã áp dụng trong mổ. Do đó, tôi không đưa ra cho bạn sự đảm bảo nào được cả mà bạn cần sự tư vấn của chính bs đã mổ cho bạn nhé !

hero_today2001 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi nuihq Xem bài viết
    chào các bác sĩ !
    Chào bạn! bạn mổ ở BV nào! Ko biết bạn mổ tái tạo DCCT 1bo1 thay 2bo1

songlam37 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

chào các bạn, mình đá bóng đứt DCCT năm 2008, tháng 10 năm 2010 mình lên bàn mổ, do Bác sĩ Tùng ở BV Thể thao vnam (cạnh sân Mỹ Đình-HN) mổ trực tiếp. (hồi đó có hai loại: bsi nội thì khoảng 23tr, tiến sĩ ngoại, Moss, thì khoảng 5 chục. mổ xong về mình cũng chẳng tập tành gì mấy. đến tháng 2/2012 thì mình bắt đầu đá bóng lại, hồi đầu đá nhẹ nhàng, tránh xoay đầu gối, chỉ thấy đau chỗ vít titan ở xương cẳng chân. hiện tại thì mình đá 1 tuần/trận sân 7 người.
    theo mình đánh giá thì ca mổ và việc phục hồi thành công (trộm vía). hiện chân trái mình bé hơn chân phải, hiệu suất hoạt động là khoảng 75% (trộm vía), quan trọng là mình lại là trở lại vs môn thể thao mình yêu thích (đá vui vẻ, chưa cày quốc được), điều mà trước khi mổ mình nằm mơ cũng không làm được.
    Các bạn có thể mail về cho mình theo tranvietlinh.vn@gmail.com để có thể trao đổi nhiều kinh ghiệm hơn.

ducthang1368's Avatar
    ducthang1368 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

nghe trả lời hay quá, ngộ ra bao nhiêu

PROTECT4 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào bạn! Hiện nay phẩu thuật nội soi khớp gối rất tiến bộ. Tuy nhiên, một ca phẩu thuật thành công chưa phải là nhất mà cần phải kết hợp các bài tập luyện sau phẩu thuật để dây chằng hồi phục và chống teo cơ, cứng khớp,... Trong quá trình tập luyện các bạn nên thường xuyên tái khám BS để được hướng dẫn cụ thể và theo dõi mức độ hồi phục của dây chằng. Nhằm đề phòng trường hợp tái đứt trong quá trình tập luyện cũng như hỗ trợ vận động sinh hoạt hàng ngày các bạn nên sử dụng sản phẩm nẹp khoá Medi Protect4 nhập khẩu 100% từ Đức điều trị và hỗ trợ tốt nhất cho vận động của các bạn sau phẩu thuật đứt dây chằng chéo.

hanhtinhxanh2304 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Tu van day chang cheo sau

Ban nuihq oi!
    Tinh hinh khop goi ban the nao roi? Minh cung nhu ban la dut ca day chang cheo truoc va day chang sau,minh chi phau thuat day chang cheo truoc va day chang ben ngoai cung dc 3 thang roi,con day chang sau minh chua phau thuat.nay cung dc 3 thang roi ma khop goi minh con long leo lam,minh cung lo lang va hoang mang qua.co dui minh van con teo,tap vltl cung dc 2 thang roi ma k thay kha quan.ban nhan duoc loi nay thi mong ban cho minh biet tinh hinh khop goi ban nha.mong nhan dc hoi am cua ban.

Trích dẫn Gửi bởi hanhtinhxanh2304 Xem bài viết
    Ban nuihq oi!
    Tinh hinh khop goi ban the nao roi? Minh cung nhu ban la dut ca day chang cheo truoc va day chang sau,minh chi phau thuat day chang cheo truoc va day chang ben ngoai cung dc 3 thang roi,con day chang sau minh chua phau thuat.nay cung dc 3 thang roi ma khop goi minh con long leo lam,minh cung lo lang va hoang mang qua.co dui minh van con teo,tap vltl cung dc 2 thang roi ma k thay kha quan.ban nhan duoc loi nay thi mong ban cho minh biet tinh hinh khop goi ban nha.mong nhan dc hoi am cua ban.
    Bạn kiên nhẫn tập thêm vật lí trị liệu đi. Còn vấn đề dây chằng, bs của bạn có tư vấn gì thêm không ?

Em cung hoi bac si phau thuat thi bsi bao em bi dut 3day chang ma trong phau thuat chi tai tao duoc 2 day chang thoi(day chang cheo truoc va day chang ben ngoai).con day chang sau thi chua phau thuat nen khop goi con long.co mot dieu em thac mac la trong giay to nhap vien va giay ra vien thi ghi ' tai tao day chang cheo truoc va sau ngoai goi phai'.nhung khi tai kham thi bao dut day chang cheo truoc,day chang ben ngoai va day chang cheo sau.nen em rat boan khoan khi tinh hinh khop goi em van con long leo.cong viec em di dung nhieu va lam theo 3 ca,nen em rat lo lang.

Cho em bac si trong phau thuat co the tai tao ca 3 day chang hay 4 day chang dc k bac si.cam on bac si nhieu!!!

Em cung hoi bac si phau thuat thi bsi bao em bi dut 3day chang ma trong phau thuat chi tai tao duoc 2 day chang thoi(day chang cheo truoc va day chang ben ngoai).con day chang sau thi chua phau thuat nen khop goi con long.co mot dieu em thac mac la trong giay to nhap vien va giay ra vien thi ghi ' tai tao day chang cheo truoc va sau ngoai goi phai'.nhung khi tai kham thi bao dut day chang cheo truoc,day chang ben ngoai va day chang cheo sau.nen em rat boan khoan khi tinh hinh khop goi em van con long leo.cong viec em di dung nhieu va lam theo 3 ca,nen em rat lo lang.
    Tức là bạn bị đứt dây chằng chéo trước, chéo sau và dây chằng sau ngoài nhưng chỉ tái tạo được dây chằng chéo trước và sau ngoài thôi. Nhưng tôi thắc mắc là vẫn có thể thực hiện tái tạo dây chằng chéo sau mà sao trường hợp của bạn lại không thực hiện được. Có lẽ vấn đề này chỉ có bs phẫu thuật cho bạn nắm rõ !

chinh van de nay em thay rat met moi khi bo ra tien bac va thoi gian de chua benh ma bay gio khop goi e van long leo nhu luc ban dau chua phau thuat.e co trinh bay bsi phau thuat thi bsi chi dc phau thuat dc 2 day chang thoi,nen e dag lo lang va boan khoan khi benh tat vet thuong khop goi van nhu vay,e nghi bsi phau thuat nay ko tan tam benh nhan,moi khi e tai kham gap bsi thi bsi nay hay di dau ko o phong benh ma da phan e phai cho doi 1h-2h de gap bsi kham benh,e nghi phau thuat khop goi cua e k thanh cong roi,e that su rat chan va hoang mang vi e nghi nhieu wa nen e fai cgang di lam,mac du van con dau khop goi co tieng keu loc coc,di dung kkhan,chac e fai phau thuat lai bsi Huong oi.

e hoi bsi la e bi dut 3 day chang cheo truoc,day chang ben ngoai,day chang cheo sau,e chi phau thuat day cheo truoc va day chang ben ngoai thoi,lieu e chua phau thuat day chang sau va khop goi con long leo thi co anh huong nhung day chang vua dc tai tao k bsi? cam on bsi nhieu!!!

chinh van de nay em thay rat met moi khi bo ra tien bac va thoi gian de chua benh ma bay gio khop goi e van long leo nhu luc ban dau chua phau thuat.e co trinh bay bsi phau thuat thi bsi chi dc phau thuat dc 2 day chang thoi,nen e dag lo lang va boan khoan khi benh tat vet thuong khop goi van nhu vay,e nghi bsi phau thuat nay ko tan tam benh nhan,moi khi e tai kham gap bsi thi bsi nay hay di dau ko o phong benh ma da phan e phai cho doi 1h-2h de gap bsi kham benh,e nghi phau thuat khop goi cua e k thanh cong roi,e that su rat chan va hoang mang vi e nghi nhieu wa nen e fai cgang di lam,mac du van con dau khop goi co tieng keu loc coc,di dung kkhan,chac e fai phau thuat lai bsi Huong oi.
    Bạn thực hiện phẫu thuật ở bv nào ? Nếu được bạn nên hỏi lại bs hoặc đi khám lại ở bv CTCH để xem tình hình có cần thiết phải mổ tái tạo lại nữa không nhé. Do không khám trực tiếp nên tôi cũng không muốn gây hoang mang thêm cho bạn !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối