Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 26
    vẹo ngố Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Mong Bác Sĩ Bớt Chút Thời Gian Trả Lời giúp Cháu! cháu mới up ảnh gãy xương tay ạ

Thưa Bác Sĩ :
    Cháu năm nay 17 tuổi. do chơi thể thao bị ngã chống tay va đập khuỷu tay xuống đất. khoảng 15 p sau tay cháu xưng to.CHáu đi chụp x-quang thì BS nói là bị vỡ nồi cầu trong phải mổ. nhưng GĐ cháu k đồng ý. và . BV hội chuẩn lại và cháu đc bó bột trong thời gian 5 tuần.Lúc trước khi bó bột tay cháu xưng rất to ở xung quanh khuỷu. và xương di lệch khoảng 2-3mm . và đến tuần thứ 5 đi chụp thì cháu chỉ còn một vết dạn nhỏ. BS nói có thể tháo bột được rồi. Lúc tháo ra tay cháu bị teo đi.xưng giảm đáng kể.nhưng chỗ vỡ vẫn xưng .chỉ xưng to hơn 1 tý và trải rộng phần đo'.Cháu về nhà và ngâm nước ấm với chút muối để rửa tay và cháu thấy không thể cử động được ra.chỉ được chút ít và rất đau.hơn bình thường và 4 ngày sau cháu đi khám BS cháu được chuyển đến khoa phục hồi chức năng.sau 3 ngày tập tay cháu vẫn còn xưng và rất đau còn hơi tím. cháu được đi chụp lại và đưa cho BS xương khớp xem thì BS nói không sao tập tay bình thường.Cháu rất hoang mang. Đưa flim cho BS phục hồi chức năng xem. thì BS nói là can vẫn chưa tốt lắm. thưa BS KHông biết là cháu có thể tập tay được chưa.mà thời gian hết xưng là bao lâu ạ.cháu ko biết là đau do xương hay là do cơ để lâu ngày" đau quá mức bình thường ". nếu cháu phục hồi chức năng thì khoảng thời gian bao lâu thì tay cháu có thể trở lại bình thường được.Cháu có lên bó thuốc nam để cho xương tay lành hẳn không ạ.vì cháu nghĩ nó xưng là do xương chưa lành hẳn.hay có cách nào để xương cháu nhanh lành không.cháu rất sợ tay cháu bị khèo khả năng bị thành tật là bao nhiêu % ạ. ở nhà cháu vẫn tập cầm xô nước và ngâm nước ấm. bây giờ co duỗi thỏa mái hơn 1 chút. cháu rất sợ.Nếu BS cần thiết cháu có thể chụp flim x-quang và pót lên đây cho BS xem ạh. cháu chụp khoảng 10 flim xquang. cháu nghe nói chụp phim hại lắm. k biết cháu chụp hơn chục tấm trong 2 tháng thì có bị sao không ạ, hiện tại tâm lý cháu rất hoang mang vì cái tay của cháu. mong BS trả lời chi tiết để cháu hiểu
    Cảm ơn Bác Sĩ
    Lần sửa cuối bởi vẹo ngố, ngày 29-12-2011 lúc 01:08 PM.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Vỡ lồi cầu có chỉ định mổ thì bạn nên mổ mới phải. Việc bó bột thôi sẽ rất lâu lành và việc lành xương không có sự nắn chỉnh phù hợp có thể sẽ tạo can xấu. Hiện tại thì bạn có thể tập tay được rồi, không sao cả. Còn việc hồi phục thì không nói chính xác được khi nào thì hoàn toàn trở về bình thường. Bạn không cần thiết phải bó thuốc nam đâu. Cứ tập với mức độ vừa phải là được rồi. Nhớ tái khám theo hẹn nhé !

em mới chụp xquang hôm qua. đây là ảnh sau 3 tháng của em.vì do em phcn nên xương nó hơi bị bênh lên thì p?. bs xem giúp em thời gian bao lâu thì em khỏi hẳn. hiện giờ tay vẫn xưng như ngày tháo bột ạ. xương thế này có nguy cơ rụng ra và p? mổ không ạ. hay là em đi bó lá . bó thuốc nam cho nhanh lành. hiện giờ gập duỗi cũng gọi là khá tốt rồi ajh. thỉnh thoảng cử độgn vẫn đau ạ.
    Mong BS trả lời chi tiết và sớm giúp em/.

Thực sự nhìn hình thì tôi đã thấy chỗ gãy rồi nhưng còn việc tạo can, liền xương thì tôi nhìn không rõ. Kiễu gãy xương như bạn là gãy thành mảnh, đứt lìa. Đáng lẽ bạn nên phẫu thuật mới phải. Bó bột sẽ lâu lành. Nhưng bạn yên tâm, sẽ không có việc xương rớt ra như bạn lo sợ đâu vì xung quanh còn có các tổ chức cân cơ, mỡ da giữ lại. Vấn đề là để xương lành thì hơi khó. Hiện tại bạn đã cử động được thì cũng là 1 dấu hiệu lạc quan rồi. Về thời gian hồi phục hoàn toàn thì tôi không xác định được chính xác. Bạn vẫn nên đi tập phục hồi chức năng. Bó thuốc nam gì đó thì không thuộc chuyên môn của tôi nên cũng không có ý kiến, chỉ là nếu có vết thương hở thì đừng bó vì dễ nhiễm trùng lắm !

vâng cảm ơn bác sĩ . thực sự là thời gian vủa quá cháu cũng rất hoang mang. tay cháu chỉ hơi lệch trục 1 tý thôi. còn cử động xách nặng bt. nhưng mà. thỉnh thoảng cháu bị nhói 1 cái. và nhiều lúc cháu còn nghe thấy tiếng lạo xạo nhưng ko đau... cháu k biết chỗ xương thiếu mà thừa ra chút kia của cháu đâu rồi. và chỗ xương bị lìa ra của cháu ko biết mổ ra vứt đi đc k ạ. có ảnh hưởng gì k ạ. sao lại cứ phải nhất thiết gẵn vào ạ

Các xương trong cơ thể chúng ta đều ăn khớp với nhau mới tạo thành 1 bộ xương hoàn chỉnh. Cũng giống như các bánh xe răng cưa vậy. Nếu bạn gãy vứt mất 1 phần xương thì sự hoạt động của xương sẽ không được ăn khớp, trơn tru như ban đầu. Đó cũng là lí do vì sao mà đôi khi bạn nghe thấy tiếng lạo xạo. Nếu như bạn nói xách nặng được bình tường thì có vẻ như xương của bạn đang được các tố chức xung quanh giữ lại tốt, chỉ hơi lệch trục. Nhưng nếu có bất ổn gì thì tôi thấy tốt nhất bạn vẫn nên đi khám lại xem sao !

thưa bác sĩ cái chỗ xương vỡ thừa ra kia k có xương lấp vào.có ảnh hưởng gì không thua bác sĩ. giờ tay cháu đã cử động bình thường nhưng thỉnh thoảng vẫn hơi nhói cái .và tay yếu.cháu rất lo ngại là xương bên trong chưa canxi hết lên đã rời ra. vết xưng từ lúc tháo bột đã 2 tháng mà nó vẫn còn thư bác sĩ. cháu buồn quá à. sao trường hợp của cháu phức tạp quá vậy !. còn cách gì chữa chốt lại k bác sĩ .vì cháu nghe nói mổ ra nẹp đinh cũng rắc rối lắm phải không bác sĩ. thực sự bây giờ cháu rất buồn và chán nản

Bác sĩ ơi cứu cháu với. chỗ xưng đấy , chỗ vỡ. vẫn xưng và hơi đau. cử động bình thường. thình thaonrg vẫn hơi đâu. có ảnh hưởng gì không vậy bác sĩ. nó cứ xưng và đâu thế. để lâu có làm sao không thưa bác sĩ

Xương lành hoàn toàn cần thơi gian lâu hơn là 2 tháng. Hiện tại theo tôi thấy thì tình trạng của bạn không đến nỗi trầm trọng. Vì cũng còn được xem là tổn thương mới nên dĩ nhiên sử động sẽ yếu hơn bình thường. Tình trạng sưng sẽ giảm dần dần. Nếu đau tăng lên thì lại là chuyện khác !

vâng cảm ơn bác sĩ.

thưa bác sĩ. tay cháu vẫn xưng như tháng đầu. và đc gần nửa năm rồi mà tay cháu vẫn thế. cháu rất buồn. tình trạng xưng lâu thế này có nguy hiểm hkoong ạ. tay cháu xưng căng bóng. cầm tạ 7 kg hơi đau ạ. bình thường cử động hơi đau chút. hít đất đc 1 cái thôi là bắt đầu hơi đau ạ

[QUOTE=vẹo ngố;277598]thưa bác sĩ. tay cháu vẫn xưng như tháng đầu. và đc gần nửa năm rồi mà tay cháu vẫn thế. cháu rất buồn. tình trạng xưng lâu thế này có nguy hiểm hkoong ạ. tay cháu xưng căng bóng. cầm tạ 7 kg hơi đau ạ. bình thường cử động hơi đau chút. hít đất đc 1 cái thôi là bắt đầu hơi đau ạ[/Q]

Nửa năm rồi mà vẫn còn sưng và đau thì hơi bất thường đấy. Trước hết, mỗi ngày bạn thử vận động gập duỗi cánh tay như kiểu người tập thể dục thông thường. Trưo71c khi tập nặng như tập tạ thì cũng nên khởi động cánh tay, cổ tay kĩ trước khi tập để tránh gây đau. Nếu vẫn kéo dài không có gì cải thiện thì nên đi khám lại xem sao !

hình nhưu xương cháu bị dời ra rồi. cháu cảm giác nó lung lay rồi bs ạ. nhưng ko đau. cháu còn 2 tháng nữa là học xong rồi. cháu định để khi học xong mới tái khám lại . đc k bác sĩ. có nhưng nguy hiểm tiềm ẩn j ko bác sỹ. cháu rất lo sợ ạ.nếu gập duỗi bình thường thì tay cháu ko sao cả. còn cầm đồ nặng vào là đau bác sĩ ạ.

chỗ xương vỡ của cháu nếu mổ ra và lấy đi có được ko ạ. vì cháu có thể cảm thấy cái xương vỡ k còn tác dụng gì rồi ạ. nó như 1 viên gạch bị vướng bên trong thôi ạ., cháu lung lay đủ kiểu rồi. như hình chụp x quang ở trên đấy ạ./

à thưa bs việc xưng là do đâu vbaajy. nó chỉ hơi to hơn bình thường 1 tý thôi ạ. nếu ngửa tay lên thì nhìn rõ chỗ vỡ xương nhô lên. nếu xưng ntn để lâu có ảnh hưởng gì không ạ. tình trạng viêm xương thì như thế nào ạ. thưa bs. cháu thực sự rất hoang mang ạ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối