Kết quả 1 đến 10 của 10
    hanhdp Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Hỏi một chút về đóng đinh nội tủy.

Mình bị ngã xe gãy xương chày 1/3 dưới, bó bột được 5 tuần đi chụp lại vẫn thấy xương bị di lệch nên đã mổ đóng đinh nội tủy. Giờ mình ra viện được 4 ngày và bắt đầu tập nhẹ ở nhà. Tuy nhiên mình có hơi lo lắng sợ chỗ xương gãy bị di lệch vì:

- Mình khó ngủ nên ban đêm rất hay trở mình chuyển tư thế -> phải dịch chuyển chân (trung bình 20 lần/1 đêm).

-Mình bị bó hơn 5 tuần nên khớp gối và khớp bàn chân bị cứng. Mình tập khớp gối bằng cách nâng cao chân lên rồi co duỗi. Mỗi lần tập co duỗi 5 phát và mỗi ngày tập 7, 8 lân.

- Thình thoảng đứng dậy chống nạng đi vệ sinh và đi dạo quanh nhà (ngày 3 lần)

- Mỗi ngày vịn vai người nhà nhảy lò cò lên tâng lửng 1 lần (bác sĩ nói là nhảy được)

- Một ít cử động nhẹ nhàng khác.

Mình mong mọi người cho biết là các hoạt động trên có thể làm di lệch xương không. Khi ra viện bác sĩ chỉ nói chung chung là đóng đinh rất chắc, tuy nhiên do đã bị di lệch 1 lần nên mình rất sợ. Mong mọi người giúp. Thanks!

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Cái này thì mình ko hiểu rõ lắm, nhưng theo mình bạn nên vận động nhẹ thoy, hạn chế vận động mạnh một thời gian khi nào khỏi hẳn hãy hoạt động lại bình thường, bạn cũng nên bổ xung thêm canxi nhé, vận động tập luyện nhẹ và thường xuyên sẽ tốt hơn.

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Hạn chế vận động mạnh thôi, nhưng vẫn phải tập cử động nha bạn. Bất động là không được đâu, sẽ gây cứng khớp, sư di chuyển sau này cũng sẽ khó uyển chuyển được như trước. tập như bạn vậy là tốt rồi, cứ tiếp tục đi, an tâm nhé !

blinh03's Avatar
    blinh03 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Đóng đinh nội tủy là một phương tiện cố định xương gãy đặt trong cơ thể con người. Phương tiện này thường dùng cho gãy xương chân, nhất là gãy ở giữa thân xương chày và xương đùi, còn gãy xương tay người ta thường dùng nẹp vis nhiều hơn. Về lý thuyết nếu bác sĩ phẫu thuật đã chọn đúng loại đinh phù hợp với xương chày của bạn thì bạn có thể yên tâm tập đi chịu lực sớm,( chân đi chạm gót). Tuy nhiên để đi tốt, bạn phải tập cổ chân hay khớp gối chó tốt

Name:  392_Titelbild_RGB.jpg
Views: 4576
Size:  194.7 KB
    Lần sửa cuối bởi blinh03, ngày 18-05-2012 lúc 08:48 PM.

blinh03's Avatar
    blinh03 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Name:  DSC04521.jpg
Views: 3647
Size:  25.7 KB
    Đinh nôi tủy xương chày sau 1 năm.

baophongit's Avatar
    baophongit Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

14JUL2012: Do 1 lần sơ suất mà ngủ gật, mình đả tông phải chiếc xe ba gác dựng dọc đường.Đưa vào bệnh viện thì được kết quả là Gãy Kín 1/3 Xương Đùi Phải ( phía trên ) Lần đầu tiên bị tai nạn.
    18JUL2012: Mình đả được các bác sỹ Bệnh Viện Nhân Dân Gia Định phẩu thuật và đống đinh nội tủy.
    Khoảng 1 tuần sau mình được xuất viện và hướng dẩn tự cắt chỉ ở nhà
    01AUG2012: Mình đi tái khám và được bác sỹ hướng dẩn nên tập co duổi đầu gối nhiều, nếu k thì sẻ dẩn đến teo cơ ( khó phục hồi ) Hẹn cuối tháng tái khám
    29AUG2012: Mình đến tái khám và được hỏi là ở đầu gối co duổi được nhiều chưa, mình đả chứng minh là co, gấp,duổi 1 cách bình thường, nhưng có hơi đau phía sau mông.Bác sỹ bảo đau là do bữa trước thanh đinh đóng vào tủy " hơi dài ".Thấy mình đả khỏe hơn nên bác sỹ bảo có thể bỏ 1 nạng và đi 1 nạng, nếu khi nào thấy đau ở phía sau mông thì nên nghỉ ngơi, dừng lại, khi nào hết đau thì tập tiếp.Bác sỹ hẹn tái khám ngày 26SEP2012
    Hiện tại mình đả bỏ 1 nạng, đi lại 1 nạng ( không tỳ nách vào nạng).Nếu khi đi 1 nạng ( về phía chân đau thì mình thấy dáng khập khểnh và nghiêng về phía đau ) Nếu đi 1 nạng ( về phía chân lành ) thì mình thấy dánh mình đi thẳng, k vấn đề j hết.Nhưng khi mình bỏ nạng ra hết,thì toàn bộ thân mình bị nghiêng về phía chân đau.Nếu bước đi chậm và khoảng cách dữa chân lành và chân bệnh khi bước là 20cm thì mình thấy nghiêng.Nhưng nếu khoảng cách là khoảng 5cm thì mình thấy người thẳng.Mình khá lo lắng cho trường hợp của mình.Vi khoảng hơn 2 tháng rồi mà dáng đi của mình vẩn k dc thẳng cho lắm.Vậy ai có Hướng dẩn cách đi và tập tành như thế nào để sau này ko để lại di chứng k.Xin cảm ơn mọi người nhiều.

bequynh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

chào bạn!! Mình cũng bị gãy sương đùi và hơi bị ảnh hương đến dây chằng và bánh chè.mình cũng tìm hiểu qua 1 số trang khác thi theo mình bạn vẫn nên đi = 2 nạng và cho chân bị thương kia đi bình thường nếu đau quá mình có thể ngỉ.vì nếu bạn đi 1 nạng người sẽ bị lệch và lâu ngày sẽ tạo thói quen lệch về 1 bên đến khi bình phục lại thì dáng đi của mình sẽ bị lệch.vì thế bây giờ bạn nên đi = 2 nạng chỉ để giữ cho cái dáng của mình được thẳng ko bị lệch còn 2 chân vẫn đi như lúc đầu va cơ thể cũng đừng ỷ lại vào đôi nạng.chúc bạn thành công!

Y sĩ mới Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Sau hơn 1 năm, tất cả các di lệch sẽ hết. Vì trục xương có thể tự bình chỉnh theo tư thế của giải phẫu.
    Lần sửa cuối bởi Y sĩ mới, ngày 19-07-2017 lúc 08:09 PM.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

can xương từ 3-6 tháng có thể phát triển mới để hàn gắn những chỗ xương gãy bạn ạ !

xuongkhopgiatruyenhanoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bạn tham khảo lương y Qúy địa chỉ thôn Phú Vinh- xã An Khánh- huyện Hoài Đức- Hà Nội- bác lương y chữa nhiều ca bệnh nhân mổ đóng đinh ở viện không khỏi và bị di lệch xương, chỉ bó thuốc 1 tuần đã có thể tập đi lại được bình thường. Bạn có thể gọi cho lương y theo số điện thoại 0904.661.277 để được tư vấn.
    Đây là kênh youtube của lương y đã chữa nhiều trường hợp giống bạn mà mình được người quen đã chữa khỏi giới thiệu cho mình. Hy vọng bạn gặp được thầy, được thuốc để không phải mổ nhiều lần. Chúc bạn sức khỏe. https://www.youtube.com/user/quyntadmin