Kết quả 1 đến 9 của 9
Like Tree3Likes
  • 1 Post By good-health
  • 1 Post By Bs.ThienHuong
  • 1 Post By Dr.Vani

Chủ đề: bị nhiễm trùng ở ngón chân

kazuha Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Arrow bị nhiễm trùng ở ngón chân

em chào các anh chị trên diễn đàn ạ, e có một vấn đề cần đc tư vấn như sau ạ:
    cách đây 3 tuần em bị một cái nhọt có mủ ở ngón chân, sau đó đi y tế ng ta chích cho nhưng có lẽ do k giữu sạch nên nó bị nhiễm trùng.
    em đến bv ng ta cho uống Zinnat và alpha choay để chống viêm. sau 8 ngày thấy có lên mủ em lại đến bv tiếp và đc bsi chích lần hai. thì ra đó là một cái mụn. bs đã sát trùng, chích mủ, lấy nhân mụn ra. xung quanh đó, sau khi lấy mủ và dịch nhầy ra thì phần da xung quanh bị chết và bsi cắt ra hết ( nhìn đỏ, tấy). bsi dặn em hằng ngày rửa vết thương bằng betadine và băng lại bằng gạc sạch.
    về nhà đc một ngày em thấy chỗ lấy nhân mụn ra k lõm nữa. hằng ngày em rửa vết thương và băng lại. đc 2 hôm thì thấy ngứa ngứa, nhưng do băng suốt ngày nên chỗ đó và xung quanh cứ nhăn nhúm lại. em có nên băng vết thương lại nữa k ạ? do mùa đông lạnh nên em vẫn hay băng lại và đi tất cho ấm. tất và băng đc thay thường xuyên ạ. em nên làm thế nào ạ? à, hiện tại em vẫn uống thuốc, bsi kê 14 ngày, uống còn 2 ngày nữa ạ. mong nhận đc hồi âm sớm từ mọi ng

good-health Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Vẫn băng lại chứ bạn, nhưng băng vừa thôi, tránh hầm hơi, từ từ rồi vết thương sẽ liền lại. Mau khỏe nhé !
    kazuha likes this.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn ở nhà vẫn băng lại bằng gạc mỏng thôi, chủ yếu để tránh bụi chứ băng kín quá thiếu oxy sẽ lâu lành. Khi rửa Betadine thì nên rửa sạch vùng da lành xung quanh, đối với vết thương thì đừng nên rửa trực tiếp betadine, phải pha loãng ra nhé. Vết thương ngứa có nghĩa là bắt đầu lên da non rồi. Tiếp tục uống thuốc theo chỉ định nhé !
    kazuha likes this.

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Bạn ở nhà vẫn băng lại bằng gạc mỏng thôi, chủ yếu để tránh bụi chứ băng kín quá thiếu oxy sẽ lâu lành. Khi rửa Betadine thì nên rửa sạch vùng da lành xung quanh, đối với vết thương thì đừng nên rửa trực tiếp betadine, phải pha loãng ra nhé. Vết thương ngứa có nghĩa là bắt đầu lên da non rồi. Tiếp tục uống thuốc theo chỉ định nhé !
    dạ, cảm ơn Bs.ThienHuong ạ , do thời tiết chỗ em lạnh và mưa, nên em suốt ngày phải băng lại để đi tất, đi ngủ thì sợ chăn dây vào lại bẩn nên cũng phải băng. nhưng thật sự em k biết thế nào là lành cả, chỗ bị thương và xung quanh đấy vẫn thâm tấy do lạnh và bị mất da ạ, e cũng k biết có phaỉ là do tụ máu k nữa. mai là hết thuốc rồi. em co nên uống thêm gì k ạ?

BẠn có thể cho tôi biết bạn đã được uống những loại thuốc nào không ? Vết thương của bạn hiện giờ đã đỏ (lên mô hạt) chưa ? còn chảy mủ hay rỉ nước gì không? Xung quanh thâm thì cũng bình thường thôi, không sao cả.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Nói chung là nên băng gạt mỏng hoặc tốt nhất là nên để hở, bạn cần ăn đầy đủ đạm và uống VitC để vết thương mau lành nha!
    kazuha likes this.

dạ, bây giờ vết thương của em đang lên da non. nhưng vẫn còn thâm. em đã dừng uống thuốc. đợt trc em uống Zinnat và alpha choay. bsi ơi em có nên kiêng ăn gì khi vết thương lên da non k ạ ?

Trích dẫn Gửi bởi kazuha Xem bài viết
    dạ, bây giờ vết thương của em đang lên da non. nhưng vẫn còn thâm. em đã dừng uống thuốc. đợt trc em uống Zinnat và alpha choay. bsi ơi em có nên kiêng ăn gì khi vết thương lên da non k ạ ?
    Nếu vết thương không sâu, sợ khi lên da non thành sẹo lồi thì bạn kiêng ăn các món như hải sản, thịt bò, rau muống... Còn nếu vết thương sâu, cần đẩy thịt lên mau thì nên ăn các món đó !

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Thật ra thì cơ địa người nào dễ tạo sẹo lồi thì có kiêng ăn đến mấy vẫn dễ tạo sẹo lồi. Trước giờ nếu hay bị sẹo lồi thì nên kiêng ăn các món như thịt bò, rau muống... Thân chào!