Xin chào bác sĩ

Em có một cháu trai 12 tuổi.

Cháu điếc 1 tai trái (đã đo bằng máy của Viện tai mũi họng, kết quả điếc trắng không rõ nguyên nhân)
Phát âm không rõ một số âm tiết cần ngậm môi.
Tăng động giảm chú ý (càng lớn thì càng có dấu hiệu tiến bộ). Kết quả thực học là trung bình.

Hiện nay cháu bắt đầu đi châm cứu tại Viện Châm cứu trung ương do bác sĩ Lành trực tiếp phụ trách. Mỗi ngày 30 phút châm cứu điện xung. Dự kiến sẽ làm khoảng 3 đợt, có khoảng 10 ngày giữa mỗi đợt 1 tháng. Cháu hợp tác 100%. Tâm lí ổn định, vui vẻ và có dấu hiệu tích cực về khả năng tập trung và phát âm.

Có một điều em băn khoăn là sau 30 phút châm cứu thì bác sĩ cho tiêm vào huyệt 2 loại thuốc hòa vào 1 ống tiêm.
Bác sĩ có nói là thuốc kích thích tuần hoàn có tác dụng bổ não làm cho các tế bào hoạt động tưới máu não nhiều hơn.
Em cứ lo lo vì đã nghe đến thông tin về thuốc "vâng lời" dòng ritalin, thuốc này có tác dụng ngay làm cho bé ổn định ngoan ngoãn và có kết quả học tốt nhưng sau đó thì cơ thể sẽ bị phụ thuộc gây ra trụy tim sau vài năm sử dụng.

Em có hỏi bác sĩ Lành thì bác sĩ nói yên tâm không phải là loại đó và rằng thuốc này viện Châm cứu vẫn sử dụng có nguồn gốc của Hàn Quốc (Thuốc của Pháp thì tốt hơn nhưng không ổn định về số lượng nên không sử dụng).
Bác sĩ nói thuốc này nếu chỉ tiêm mà không kết hợp châm cứu chỉ có tác dụng 20% và cần sử dụng đồng bộ để có kết quả tích cực.

Bác sĩ ơi có lời khuyên gì cho gia đình em trong trường hợp này. Liệu có yên tâm không ạ ?