Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 48
Like Tree2Likes

Chủ đề: Chia sẻ từ Chuyên gia - Thực tế đau lòng khi chữa bệnh về gan

ngoc.87 Đang Ngoại tuyến Moderator

Exclamation Chia sẻ từ Chuyên gia - Thực tế đau lòng khi chữa bệnh về gan

Hiện nay, số người chết vì bệnh gan hằng năm cao gấp đôi số người chết vì tai nạn giao thông. Cụ thể là 22 nghìn người phải giã từ cuộc sống mỗi năm vì gan so với 11 nghìn người ra đi vì tai nạn giao thông. Bệnh gan như một đại dịch nhưng đa số người dân Việt Nam chưa ý thức được vấn đề này. Các phương tiện truyền thông tuyên truyền ồn ào về việc nâng cao cảnh giác với khi đi trên đường nhưng lại thờ ơ với những tai họa đang âm ĩ trong con người mình. Đa số các bệnh nhân gan tìm đến bác sĩ trong giai đoạn bệnh đã khá nặng, gây khó khăn cho chính bản thân họ và người thầy thuốc.

Nếu trước đây, chỉ có viêm gan siêu vi B (HBV) được quan tâm và có số bệnh nhân mắc bệnh cao thì nay, ở hai thể khác là viêm gan siêu vi C (HCV) và viêm gan siêu vi A cũng đang “nổi lên” một cách đáng lo ngại. Theo các chuyên gia y tế, Việt Nam thuộc vùng dịch tễ lưu hành của viêm gan virus đặc biệt đối với siêu vi A và B. Ở các nuớc đang phát triển như nước ta, hơn 90% dân số đều đã có nhiễm vi rút viêm gan A. Bệnh thường tự giới hạn, nhưng khoảng 10% rơi vào mãn tính.

Các bệnh về gan thường kéo theo gánh nặng về kinh tế cho gia đình bệnh nhân. Đơn cử như bệnh viêm gan C. Chuyên gia Naturenz thấy rằng: Viêm gan C chưa có vaccine phòng bệnh và khó khăn lớn nhất hiện nay là khi phát hiện viêm gan C thường ở giai đoạn muộn, không còn chỉ định để điều trị hoặc điều trị không hiệu quả. Một quy trình điều trị xơ gan, nếu mua được thuốc gốc thì cũng phải mất 150 đến 200 triệu một năm điều trị, chắc chắn là khó khăn vì chi phí như vậy là lớn đối với người Việt Nam, nhưng hậu quả của viêm gan C cũng rất lớn vì khả năng chuyển thành viêm gan mãn đến 80%, dần dần đến xơ gan, ung thư gan.

Thời gian điều trị bệnh gan cũng là một gánh nặng với bệnh nhân. Thông thường người mắc bệnh gan phải tuân theo phác đồ điều trị kéo dài, trung bình từ 6 – 18 tháng. Điều này khiến người bệnh mau nản chí , điều trị ngắt quãng hoặc bỏ cuộc. Thực tế thì có không đến 5% bệnh nhân viêm gan C theo đúng phác đồ bác sĩ đề ra. Bệnh nhân viêm gan vẫn chưa thể tự tin đi vào cuộc sống.

Ngay từ bây giờ, Chuyên gia Naturenz thực sự mong các bạn cần có ý thức bảo vệ gan của mình trước khi gan lên tiếng cảnh báo!

giasuonlinehanoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

một chủ đề pa đáng quang đãng lòng. đấu phát huy nha bác
    chúc cả nhà vui vẻ

Zendy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Nhà mình có ba và chị bị viêm gan Siêu vi B, mình thì đã có chích ngừa từ nhỏ thì sẽ không bị nhiễm siêu vi B đúng ko ạ? Gen nhà mình bị gan rất nhiều nên rất lo lắng, có cách nào để nhận biết các dấu hiệu của viêm gan không ạ? mong nhận được tư vấn của các bạn

chodoimotinhyeu12 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trời, số người chết vì bệnh gan hằng năm cao gấp đôi số người chết vì tai nạn giao thông. Mình chứng kiến cảnh bác ruột của mình lúc hấp hối vì bệnh ung thư gan, chỉ 21 ngày sau khi đi khám mà nhận ngay một án tử hình, mình thực sự rùng mình và bị ám ảnh vô cùng. Hiện tại mình có đi khám thường xuyên thì gan mình vẫn tốt, chưa có dấu hiệu gì bị viêm gan, nhưng không thể cách nào an tâm được, mong bác sĩ tư vấn cho em những loại thuốc thảo dược, mát gan hiện tại em có thể dùng được để có thể hỗ trợ bảo vệ gan được không ạ?

nats's Avatar
    nats Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Cho em hỏi những dấu hiệu nào giúp chúng ta nhận biết được mình đang bị các bệnh lý về gan vậy? Vì nhà mình có ghen di truyền viêm gan nên rất quan trọng vấn đề này, mong được Naturenz tư vấn kỹ

kennynguyen's Avatar
    kennynguyen Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cuộc sống đúng là không ai lường trước được điều gì. Bác ruột của mình đang rất khỏe mạnh, bỗng dưng đi khám về thì được thông báo bị ung thư gan giai đoạn 2B, bệnh viện cũng đã trả về, chỉ ở bên con cháu được thêm 2 tuần nữa thì ra đi mãi mãi... Thực sự khiến mình cảm thấy rất lo sợ vì bệnh tật có thể đến bất cứ lúc nào. Mình cũng chăm chỉ tập luyện thể thao, ăn uống điều độ lắm nhưng đôi khi vẫn cảm thấy mệt mỏi, nóng ran trong người, không biết có vấn đề gì ko nữa?

ngoc.87 Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi nats Xem bài viết
    Cho em hỏi những dấu hiệu nào giúp chúng ta nhận biết được mình đang bị các bệnh lý về gan vậy? Vì nhà mình có ghen di truyền viêm gan nên rất quan trọng vấn đề này, mong được Naturenz tư vấn kỹ
    Bạn có thể tham khảo bài viết trước của Chuyên gia Naturenz về các biểu hiện của bệnh gan qua link này:
    5 dấu hiệu bạn cần gặp chuyên gia về gan

nhocyeudoi09 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Viêm gan siêu vi B có bị lây không mọi người? và lây qua những con đường nào? mong nhận được tư vấn của mọi người.

oootatooo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Nhà mình không có gen bị các bệnh về gan nhưng riêng mình thì mặt nổi mụn rất nhiều, và ngay cả trên lưng cũng nổi rất nhiều nữa, bên cạnh đó mình rất hay bị lỡ miệng và rất khó khăn trong ăn uống, nhiều người nói mình bị gan nhưng đi khám tổng quát thì không thấy dấu hiệu gì? Vậy các triệu chứng của mình là sao hả các bạn? Đi da liễu cũng không hết, mà uống thuốc gan cũng ko xong (

giasuonlinehanoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

tớ ủng hộ bạn. chúi hết nhà một ngày thực vui
    chúc cả nhà vui vẻ

phtd2004 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Hiện nay các bạn mình đua nhau đi chích viêm gan Siêu vi B, có cần phải xét nghiệm rồi mới đi chích ngừa ko ạ, hay có thể chích bình thường, tại em lúc nhỏ có chích ngừa rồi nhưng mọi người kêu đến bây giờ thì hết kháng khuẩn đó rồi, nên cần đi chích ngừa lại em lại càng phân vân hơn, mong nhận được giải đáp của Bác sĩ

Luongtri.09 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi phtd2004 Xem bài viết
    Hiện nay các bạn mình đua nhau đi chích viêm gan Siêu vi B, có cần phải xét nghiệm rồi mới đi chích ngừa ko ạ, hay có thể chích bình thường, tại em lúc nhỏ có chích ngừa rồi nhưng mọi người kêu đến bây giờ thì hết kháng khuẩn đó rồi, nên cần đi chích ngừa lại em lại càng phân vân hơn, mong nhận được giải đáp của Bác sĩ
    Hôm mình đi khám sức khỏe trên công ty, bác sĩ có hỏi chích ngừa viêm gan B chưa, mình trả lời dạ hồi lớp 3 có chích ngừa rồi, bác sĩ ngạc nhiên và kêu mình đi chích ngừa phòng ngừa vì một khoảng thời gian dài có khả năng kháng khuẩn phòng ngừa sẽ ko còn, cho nên đang tính đi chích ngừa lại nè bạn

Thái Anh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chồng mình làm sales cho nên phải đi giao tiếp, ăn uống với các sếp lớn nhiều, hôm nọ đi khám phát hiện gan bị viêm do rượu. Lại rất thích ăn đồ ăn dầu mỡ nữa chứ, cũng may vẫn ở mức độ nhẹ nên chỉ cần theo dõi thường xuyên. Mình có mua thuốc hỗ trợ giải độc gan cho ổng xã uống rồi nhưng vẫn không yên tâm lắm. Có ai sử dụng qua loại thuốc nào giúp bảo vệ gan tốt và hiệu quả không, tư vấn thêm cho mình với. À, cho mình hỏi thêm viêm gan do rượu có thể trị hết không ạ?

forever and one's Avatar
    forever and one Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi chodoimotinhyeu12 Xem bài viết
    Trời, số người chết vì bệnh gan hằng năm cao gấp đôi số người chết vì tai nạn giao thông. Mình chứng kiến cảnh bác ruột của mình lúc hấp hối vì bệnh ung thư gan, chỉ 21 ngày sau khi đi khám mà nhận ngay một án tử hình, mình thực sự rùng mình và bị ám ảnh vô cùng. Hiện tại mình có đi khám thường xuyên thì gan mình vẫn tốt, chưa có dấu hiệu gì bị viêm gan, nhưng không thể cách nào an tâm được, mong bác sĩ tư vấn cho em những loại thuốc thảo dược, mát gan hiện tại em có thể dùng được để có thể hỗ trợ bảo vệ gan được không ạ?
    Thằng bạn của mình 24 tuổi khỏe mạnh, lành mạnh không bia rượu thuốc lá gì hết mà giờ cũng bị viêm gan C, tội nghiệp, bệnh gan đâu có phân biệt tuổi tác, giới tính...Mình có nghe nói khổ qua rất tốt cho gan, có đúng ko mọi người, công dụng cụ thể là như thế nào ạ?

rocker_boy25 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Gan là bộ phận quan trọng giúp lọai bỏ các độc tố, vi khuẩn ra khỏi máu và cơ thể. Tuy nhiên, khi cơ thể hấp thụ một lượng thức ăn không đảm bảo sẽ dẫn đến việc gan bị ảnh hưởng và thậm chí phải làm việc quá sức. Việc lọc các chất độc và chất béo có hại diễn ra không hiệu quả - đó là nguyên nhân dẫn đến một loạt những bệnh như gan nhiễm mỡ, xơ gan, viêm gan, ung thư gan… Vì vậy, việc giải độc gan thường xuyên sẽ giúp chúng ta tránh được các bệnh lý nghiêm trọng về gan. Có rất nhiều cách để giải độc gan, mọi người hãy chọn cho mình những phương pháp phù hợp.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này