Kết quả 1 đến 5 của 5
    bill_getas Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Arrow Xin hỏi về bệnh tai biến

Xin Chào Bác Sĩ,

Ba tôi năm nay 57 tuổi, bị tai biến vào tháng 10/2011. Bác sĩ chuẩn đóan là xuất huyết não thất, khu vực đồi thị. Bác sĩ đã phẫu thuật đặt ống dẫn lưu nảo thất xuuống dạ dày. Hiện tại sức khỏe của ông cũng đang từ từ phục hồi nhưng rất chậm, tay chân không bị liệt nhưng bị mất trí nhớ và phục hồi rất chậm. Tôi muốn hỏi bác sĩ là:
    - Ống dẫn lưu não thất khi nào mình mới lấy ra được ?
    - Ba tôi thuờng hay kêu đau bụng (đi khám bsi chuẩn đóan viêm bàng quang) bệnh đó có liên quan gì đến ống dẫn lưu nào thất không ?

Xin bác sĩ giải đáp giúp tôi.
    Xin chân thành cám ơn

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

khi nào ông lành hẳn mới nên lấy ra chứ bạn, mà bác sĩ ko nói rõ khi nào cần tháo à? viêm bàng quang ko liên quan gì đến ống dẫn đâu

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi bill_getas Xem bài viết
    Xin Chào Bác Sĩ,

Ba tôi năm nay 57 tuổi, bị tai biến vào tháng 10/2011. Bác sĩ chuẩn đóan là xuất huyết não thất, khu vực đồi thị. Bác sĩ đã phẫu thuật đặt ống dẫn lưu nảo thất xuuống dạ dày. Hiện tại sức khỏe của ông cũng đang từ từ phục hồi nhưng rất chậm, tay chân không bị liệt nhưng bị mất trí nhớ và phục hồi rất chậm. Tôi muốn hỏi bác sĩ là:
    - Ống dẫn lưu não thất khi nào mình mới lấy ra được ?
    - Ba tôi thuờng hay kêu đau bụng (đi khám bsi chuẩn đóan viêm bàng quang) bệnh đó có liên quan gì đến ống dẫn lưu nào thất không ?

Xin bác sĩ giải đáp giúp tôi.
    Xin chân thành cám ơn
    Ống dẫn lưu não thất sẽ được lấy ra khi thấy hết máu trong não thất (kiểm tra bằng chụp cắt lớp). Còn việc đau bụng của ba bạn thì phải xem là đau ở vị trí nào, đau ra sao. Theo như tôi nghĩ thì ba bạn chỉ đau bụng do viêm bàng quang là chủ yếu !

tranthanh8252 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào bạn, bạn nên cho ba bạn dùng ENB để sức khỏe hồi phục nhanh hơn. Vì ENB có tác dụng tăng sức đề kháng, phục hồi tế bào...

bsthang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Câu hỏi bạn hơi buồn cười 1 chút.
    TH ông bạn bị xuất huyết não thất có chỉ định đặt ống thông não thất thôi chứ ống đó không thông gì với dạ dày đâu nhé. Khi nào rút ống thông não thất thì bs điều trị trực tiếp sẽ quyết định. Tất nhiên là rút hết ống, dây dợ trên người thì mới ra viện được.
    Còn Viêm Bàng quang ( hay viêm đường tiết niệu) có thể do đặt sonde Bàng quang gây nhiễm khuẩn ngược dòng, biến chứng thủ thuật thôi, điều trị rồi sẽ ok thôi. Sonde tiểu ko liên quan đến ống dẫn lưu não thất nhé.
    Chúc ông bạn sớm khỏe!