Kết quả 1 đến 10 của 10
Like Tree1Likes
  • 1 Post By rynler

Chủ đề: Vì sao mổ hôn mê thì không ăn uống gì vậy. ai giải thích giúp

rynler Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Vì sao mổ hôn mê thì không ăn uống gì vậy. ai giải thích giúp

Em không biết, ai biết giải thích cho em hiểu đi
    hoanghieu likes this.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

chắc là bác sĩ dặn vậy để dễ mổ, không thì khi mổ lại toàn thức ăn cản đường lúc mổ thì sao, mà hình như mổ cái gì cũng ko được ăn trước lúc mổ mà bạn

angels_eye Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

vay cho hoi lai e co thaj 6tuan ,moi hut thai xong bung rat dau ,qua ngay hom sau thi chi con rat it,luong mau ra it va tiet ra dich mau nau nhat,nhung e chua uong bat ki thuoc gi lieu co sao ko

angels_eye Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định hut thai mong duoc tu van gap

em co thai duoc 6tuan va da tien hanh hut thai ,sau khi hut thi bung rat dau nhung sau 4 tieng thi gjam dau rat nhjeu.luong mau ra it ,qua ngay hom sau thi co tiet ra dich mau nau nhat,nhung em chua uong bat ki thuoc gi.lieu co van de gi ko ? e se bat dau uong vao ngay hom sau vay co tac dung gi ko?

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

thường thì phá thai bằng thuốc pải uống hai viên, bạn uống mấy viên rồi, bác sĩ dặn khi nào uống viên thứ hai, uống viên thứ hai là để tống những gì còn sót ra ngoài, lúc bạn đau bụng máu ra nhiều không?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi angels_eye Xem bài viết
    em co thai duoc 6tuan va da tien hanh hut thai ,sau khi hut thi bung rat dau nhung sau 4 tieng thi gjam dau rat nhjeu.luong mau ra it ,qua ngay hom sau thi co tiet ra dich mau nau nhat,nhung em chua uong bat ki thuoc gi.lieu co van de gi ko ? e se bat dau uong vao ngay hom sau vay co tac dung gi ko?
    Như vậy là bình thường, không có vấn đề gì cả đâu bạn !

cunhan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Như vậy là bình thường, không có vấn đề gì cả đâu bạn !
    uhm` vân đề bình thường. nếu có đau quá thì uống 2v diclofenac mỗi lần/1 ngày là khỏi à

bs_anhson Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

khi hut song bs. de don thuoc cho em a` phia? uon thuoc' chu' khong bang huyet thi bo? me.

bsthang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào bạn!
    Trả lời bạn Rynler:
    - Trước hết câu hỏi của bạn không cung cấp nhiều thông tin để trả lời như: Bệnh lý gì mà có CĐ phẫu thuật, bệnh lý nào mà bn hôn mê, phẫu thuật ở đây là phẫu thuật vùng nào,... nên mình sẽ trả lời chung chung mong rằng giải đáp được chút thắc mắc của bạn.
    - Phẫu thuật là một can thiệp ngoại khoa, can thiệp xâm nhập có thể mức độ ít hoặc nhiều tùy bệnh lý. Nhưng đều cần được chăm sóc toàn diện cả về dinh dưỡng. Do đó các Bs thường cho CD nuôi dưỡng đường tĩnh mạch tốt cho BN trước- sau mổ.
    - Tùy vị trí, bệnh lý phẫu thuật mà có chỉ định dinh dưỡng TM hay cho ăn đường miệng bình thường. VD:
    +) Phẫu thuật ổ bụng thì ko cho ăn là chỉ định tuyệt đối do liệt ruột sau mổ.
    +) Phẫu thuật bệnh lý dạ dày, ruột, hậu môn trực tràng cũng vậy. CD ăn lại còn khắc khe hơn.
    +) Các phẫu thuật chấn thương như gãy xương thì ko cấm ăn sau mổ.
    .... rất nhiều, rất nhiều...

@ angel_eye:
    Mình ko làm chuyên khoa sản nhưng xin được trả lời bạn như sau:
    - Sau nạo hút thai thì ra máu, đau bụng là bình thường. Nhưng ra máu thế nào, bao lâu, đau bụng mức độ nào là bình thường thì ko phải ai cũng biết.
    Thường sau nạo hút thai, máu dịch âm đạo ra nhiều những ngày đầu rồi ít dần (~20-40ml), dịch ra có thể có máu tươi và máu cục màu đen kèm theo đau bụng hạ vị mức độ nhẹ hoặc vừa. Các triệu chứng hết sau khoảng 5-7 ngày.
    - Nếu bạn ra nhiều dịch âm đạo, đau bụng nhiều, nên khám lại chuyên khoa sản và siêu âm kiểm tra xem còn sót dịch, máu trong tử cung ko.

binhhoa Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn nên đi tái khám lại sau đó để chắc là vết thương lành tốt!