Kết quả 1 đến 3 của 3
    italytdt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Sốt KRN >1 tháng và EOS tăng cao bất thường >50%, CRP dương tính

Nhờ các bác sĩ chẩn đoán giúp gia đình em với.
    Vợ em bị Sốt hơn 1 tháng nay rồi, khám đa khoa tỉnh các bác sĩ cũng chưa kết luận bệnh là gì, Công thức máu cho chỉ số EOS tăng cao bất thường > 50%, NEU 21,7% Hồng cầu giảm 3,6; CRP dương tính
    Đã điều trị dùng Kháng sinh cefuroxim nhưng không cắt sốt, chỉ cắt sốt 2-3 ngày lại sốt lại, cơn sốt nhiều lần trong ngày, khi sốt có kèm rét run, ngoài sốt không có triệu chứng bệnh khác.
    Hôm rồi bác sĩ khuyên em nên cho vợ xuống Bạch Mai kiểm tra vì nghi vợ em bị Nhiễm trùng máu. Em rất lo, mong các bác sĩ giúp em với.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

BẠn nên đưa vợ đến bv lớn để khám, xét nghiệm chính xác hơn. Với công thức máu có Eos tăng cao thì có nhiều ý nghĩa là nhiễm kí sinh trùng. Tôi không rõ lắm tình trạng của vợ bạn, từ lúc bắt đầu như thế nào, có triệu chứng gì khác ngoài sốt...và xét nghiệm chỉ có như thế này thì rất khó để chẩn đoán !

italytdt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    BẠn nên đưa vợ đến bv lớn để khám, xét nghiệm chính xác hơn. Với công thức máu có Eos tăng cao thì có nhiều ý nghĩa là nhiễm kí sinh trùng. Tôi không rõ lắm tình trạng của vợ bạn, từ lúc bắt đầu như thế nào, có triệu chứng gì khác ngoài sốt...và xét nghiệm chỉ có như thế này thì rất khó để chẩn đoán !
    Vợ em chỉ sốt và mệt, cơn sốt không liên tục, lúc sốt cao thì 39,5 độ, bình thường trong 1 đợt không hạ sốt hẳn, vẫn >37,5 độ. hết đợt sốt thì có hạ hẳn, nhưng khoảng 3-4 ngày sau lại sốt lại. Ngoài sốt ra vợ em không có triệu chứng lâm sàng nào khác.
    Lúc đầu các bác sĩ có chẩn đoán nhiễm kí sinh trùng nhưng xét nghiệm phân không thấy gì, với lại bác sĩ vẫn bảo là thông thường nhiễm kí sinh trùng EOS chỉ >20 chứ không cao bất thường như vọ em. Em không biết có đúng không, gân đây các bác sĩ đưa ra nghi vấn tới bệnh nhiễm trùng máu làm em lo quá.
    thứ 2 này em cho vợ em xuống Bạch Mai, 4 ngày vừa qua các bác sĩ cho vợ em tiêm kháng sinh Ceftriaxone 1g tiêm 2 lần 1 ngày. 2 ngày nay đã cắt sốt. không biết tình hình vợ em có nguy hiểm không ạ bác sĩ.
    Liệu khả năng vợ em nhiễm trùng máu có cao không ạ?