Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 27
    choem21 Đang Ngoại tuyến Banned

Mặc định Bị cận thị có nhất thiết phải đeo kính?

Nếu bị cận mà không đeo kính cận thì có làm cho độ cận nặng thêm không? Cần ăn uống, nhỏ những loại thuốc gì để làm giảm độ cận?

Liệu việc đeo kính có làm cho mắt trẻ kém đi hoặc phụ thuộc hoàn toàn vào kính? Tôi có cháu nhỏ 8 tuổi bị cận 1 độ nên rất lo lắng, mong bác sĩ trả lời giúp? (Mai Phương - Thị xã Hà Tĩnh)

Đây là câu hỏi mà nhiều bậc cha mẹ có con nhỏ bị cận thị thắc mắc. Với trẻ có tật khúc xạ cần thiết phải đeo kính và kính đeo đó phải giúp trẻ nhìn rõ hơn mà không gây phiền toái gì cho trẻ.

Ban đầu, trẻ có thể từ chối đeo kính nên cần thiết phải có sự phối hợp, động viên, khuyến khích của gia đình. Một kính lắp đúng với gọng vừa vặn và đẹp về thẩm mỹ sẽ vô cùng quan trọng với trẻ.

Nếu trẻ bị cận, khi không dùng kính sẽ ảnh hưởng đến thị lực nhìn xa, do vậy sẽ ảnh hưởng đến cuộc sống sinh hoạt hằng ngày. Việc đeo kính khi nhìn xa, nhất là lúc đi ngoài đường, xem vô tuyến là rất cần thiết. Tuy nhiên, khi nhìn gần, đọc sách nếu độ cận là 1 đi-ốp có thể không nhất thiết phải phụ thuộc vào kính, những lúc nhìn gần như vậy, bạn cần ngồi những chỗ có đủ ánh sáng và không nên đọc tài liệu kéo dài sẽ ảnh hưởng đến mắt.

Hiện nay, không có loại thuốc uống hay nhỏ nào để làm giảm độ cận. Còn việc đeo kính làm cho mắt trẻ kém đi là không đúng mà thậm chí là ngược lại. Nếu như một trẻ có chỉ định phải đeo kính mà không đeo thì không thể có được một sự phát triển bình thường của cơ quan thị giác.

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Dĩ nhiên là khi bị cận thì phải đeo kính rồi, nếu đeo kính sai độ có thể làm mắt trẻ kém đi, cần đo khám chính xác và thường xuyên !!
    :47:

bachhadung Đang Ngoại tuyến Banned

hic, mình bị cận từ khi học năm 3 Đại học, một lần học nhiềuq úa nên lọt luôn tròng mắt kính, nên từ đó tới giờ minh ko mang kính nữa, đã 3 năm rồi, giờ mình nhìn xa là ko thấy rõ, hic, đang định đi cắt kính mang lại nè, huhuhuu

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Khi bị cận thị thì nên đeo kính bạn ơi, thứ nhất nó sẽ giúp mắt giảm điều tiết tránh gây tình trạng mỏi mắt. Thứ 2 khi bị cận thì bạn phải đeo kính thì mới nhìn rõ được. Bạn mà không đeo nhìn cái gì cũng mờ mờ hết , khó chịu la91m.

Theo mình nghĩ bạn đi cắt kính lại là đúng đấy, Nhưng hãy đến những nơi đán gtin cậy như bệnh viện Mắt để đo lạ độ và chỉ nên làm kính ở các trung tâm có tiếng như mắt kính Sài Gòn.... như vậy mới đảm bảo không rớt tròng ra nữa... ^_^..

Thân.

anhtuanhaanhtuan's Avatar
    anhtuanhaanhtuan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Nếu đeo kính kh6ong đúng với thời gian dài có gây hậu quả gì nghiêm trọng không vậy thưa BS.

Yuna Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

cho minh hoi nua, sau khi mo can thi bang laser thi mat cua minh co con do can j nua k, mat tro lai 10/10 dung k, hay la chi giam do can thoi????

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn anhtuanhaanhtuan mến, nếu con bạn không đeo kính, mắt bé phải làm việc nhiều, nhất là khi ngồi trên lớp học như vậy chắc chắn độ sẽ tăng. Theo tôi, giống như các Mod, bạn nên đưa con bạn đến các BV lớn để khám lại mắt cho bé và chọn độ kính phù hợp với bé.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn Yuna mến, phương pháp phẫu thuật laser chỉ hiệu quả khi mắt bạn cận từ 13 độ trở xuống, tất nhiên độ càng nhỏ thì khả năng phục hồi càng cao.

yannie.kiss's Avatar
    yannie.kiss Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

mình cũng mới mổ laser xog, mắt phục hồi khá tốt! mình đạt 10/10 rồi!

stone Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

em bị cận 4 năm nay rồi. Bây giờ đã cận 3 đi-ốp. Phải mang kính suốt, nhìn xa khó lắm. Nếu em muốn mổ mắt bàng phương pháp laze thì chi phí mất khoảng bao nhiêu và nên làm ở đâu là tốt nhất

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

bạn nên đến bệnh viện mắt chi phí chắc khoảng mười mấy triệu

dktzm Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mình cũng bị cận 9 năm nay rồi, thời gian đầu mình không đeo kính do đó sau một năm đi đo lại, độ cận tăng một cách đáng sợ. Sau đó mình thường xuyên đeo kính, nhờ vậy độ cận vẫn giữ, vì mình làm việc liên quan đến máy vi tính, phải tiếp xúc nhiều, nên độ cận chỉ ổn định, không giảm được. Cũng có thời gian giảm được một chút.
    Do đó mình nghĩ khi bị cận từ 1 đi ốp trở lên thì nên đeo kính để giúp hạn chế tăng độ cận... Bạn mình đeo kính còn giúp giảm độ cận nữa đấy.
    Còn về mổ lazer, mình muốn lắm, nhưng việc mình liên quan đến máy vi tính, nên ko dám mổ, sợ mổ rồi bị cận lại thì lúc đó hết thuốc chữa (mình thấy bảo mổ xong mà bị cận lại thì ko chữa đc nữa)
    [url=http://on360.vn/thaoduoc/nam-linh-chi-han-quoc.html]linh chi hàn quốc[/url] | [url=http://on360.vn/thaoduoc/nam-linh-chi-han-quoc.html]nấm linh chi[/url] | [url=http://on360.vn/thaoduoc/nhan-sam-tuoi-han-quoc.html]sâm tươi hàn quốc[/url] | [url=http://on360.vn/thaoduoc/nhan-sam-tuoi-han-quoc.html] thảo dược hàn quốc[/url]

nhaque Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Mình cũng đồng tình với bạn dktzm, Không nhất phải mổ nếu bạn bị cận khong quá nặng

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Đeo kính là tốt nhất.An toàn mà chi phí thấp

yeusuckhoe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Hiện nay thì PP mổ cận thị rất hiện đại, ít biến chứng.Nếu bạn đủ tiền thì nên làm.Khỏi phải đeo, phiền phức

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối