Tuần trước, em có thử thai bằng que thử Quickstick và thấy lên hai vạch. Hôm sau, em đi siêu âm để xác định thai được bao nhiêu tuần tuổi( vì em không nhớ ngày kinh cuối, “chu kỳ” lại không đều), họ cho biết, chưa nhìn thấy túi ối trong tử cung nên chưa xác định là em có thai hay không?

Có thai không đồng nghĩa với việc phải nhìn thấy túi ối trong buồng tử cung (google image)

Mong bác sĩ tư vấn giúp, liệu em đã có thai hay chưa? Có khi nào que thử bị sai không ạ? Xin cảm ơn bác sĩ nhiều!
NguyenHoa (hoabibibi_88@yahoo.com)

Khi bạn thử thai bằng que thử Quickstick dương tính (hai vạch màu đỏ) thì gần như chắc chắn, bạn đã có thai (tôi nói là gần như bởi vì que thử thai Quickstick có độ nhạy cao, chỉ một số rất ít trường hợp không có thai nhưng thử vẫn có hai vạch). Tuy nhiên, có thai không đồng nghĩa với việc phải nhìn thấy túi ối trong buồng tử cung, vì có thể phôi đang trên đường di chuyển về buồng tử cung (do siêu âm quá sớm) hoặc thai làm tổ ngoài buồng tử cung (chửa ngoài tử cung). Như vậy, trường hợp của bạn hoặc là siêu âm quá sớm nên chưa thể nhìn thấy túi ối trong buồng tử cung hoặc là chửa ngoài tử cung. Bạn cần đi khám theo chỉ dẫn của bác sĩ. Nếu nghi ngờ, bác sĩ sẽ làm một số xét nghiệm cần thiết, nếu không, họ sẽ hẹn bạn siêu âm lại khi phôi thai đã làm tổ trong buồng tử cung. Bình thường, siêu âm đầu dò âm đạo có thể nhìn thấy túi ối trong tử cung khi thai được 5 tuần trở lên, tương đương với người phụ nữ chậm kinh ít nhất một tuần.

Tư vấn: PGS - TS Nguyễn Viết Tiến
GĐ BV Phụ sản Trung Ương
bau.vn

BACS.com