Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 20
    Y tá's Avatar
    Y tá Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Tâm sự phụ nữ sắp làm mẹ...

Em đang có bầu 34 tuần rồi, sắp lên bàn đẻ trong vài tuần nữa, thấy hồi hộp cộng lo lắng quá các Mẹ ạ vì e mới làm mẹ lần đầu. Từ lúc cấn bầu, em đã tìm hiểu rất nhiều thông tin, các bài học, kinh nghiệm từ sách báo, từ bác sĩ khám thai, lẫn các cụ và các chị đã 2-3 đứa con. Tuy nhiên cảm giác lo lắng càng ngày càng nhiều cứ như mình luôn thấy thiếu thiếu gì đó, sợ mình không chăm nổi con, rồi tùm lum cảm giác…Gần đây, Mẹ ruột e có ôm về 1 đống thuốc tây, nam có đủ cả để chuẩn bị hành trình nuôi đẻ cho em. Nào là cả chục thang thuốc bắc xông hơi, mấy kí than, 3 lọ mật ong để dành rơ lưỡi em bé, chanh, tiêu, tỏi,…ôi đủ cả. Em có tìm hiểu và biết được các bác sĩ không khuyến khích mình rơ lưỡi em bé bằng mật ong vì sẽ gây nhiễm trùng them cho vùng miệng em bé, chứ không sạch sẽ gì. Nhưng mẹ em thì cứ khăng khăng đây là phương pháp hữu hiệu nhất, vì Mẹ đã áp dụng cách này cho cả 3 chị em em, có sao đâu??!! Mẹ còn bảo khi em bé vừa đi ngoài lần đầu tiên, phải lấy phân xu rơ miệng em bé liền, thì bảo đảm em bé sẽ không bao giờ bị đẹn…Hix, thật sự là rất bối rối vì em không biết có đúng không, chứ nghe lấy phân xu rơ miệng là phát sợ rồi. Các Mẹ ơi, cho em vài lời khuyên với để em chuẩn bị làm mẹ một cách tốt và khoa học nhất với!

Thím Hà's Avatar
    Thím Hà Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Lần đầu làm mẹ thì ai cũng đều như thế hết mẹ ơi, nên cái quan trọng là mẹ phải làm thế nào để giữ được một tâm lý thoải mái nhất, như vậy sinh con ra mới tốt chứ..lo nhiều quá không tốt đâu.

Tươi Như Hoa's Avatar
    Tươi Như Hoa Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Cái này cung khó khăn à nha, vì thông thường những người lớn tuổi hay tin vào những cach chữa bệnh dân gian, mà đâu phải cái nào cũng là đúng hết đâu, nên tốt nhất là tin theo bác sĩ.

khongbaonho's Avatar
    khongbaonho Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Nói thì nói vậy thôi chứ làm trái ý mẹ thì khó lắm chị à, nên phải tìm cách nào giải quyết mới được, Lúc mới mang thai em cũng như thế á, tới gần ngày sinh rồi. tâm lý đã nặng nề rồi mà gặp mẹ chồng như thế nữa, híc.

hoda's Avatar
    hoda Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Không biết mọi người thấy thế nào chứ em thấy mấy cách dân gian như thế này nhìn nó phản khoa học sao sao á, không chấp nhận được, vì nó cũng không có tác dụng gì đâu/.

machete's Avatar
    machete Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

SAo khong thử cho bé rơ miệng bằng Daktarin coi như thế nào, chứ lúc trước em dẫn bé nhà đi bác sĩ là được bác sĩ khuyên dùng á, thấy vị cam nên bé cũng dễ thích nghi, tầm 3-4 ngày là hết à.

Thủy Ba's Avatar
    Thủy Ba Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi machete Xem bài viết
    SAo khong thử cho bé rơ miệng bằng Daktarin coi như thế nào, chứ lúc trước em dẫn bé nhà đi bác sĩ là được bác sĩ khuyên dùng á, thấy vị cam nên bé cũng dễ thích nghi, tầm 3-4 ngày là hết à.
    Mấy vị như cam thì trẻ thích, dễ thích nghi là đúng rồi.
    Giờ mà lơ mơ, chăm sóc trẻ không tốt là bệnh ngay à...đợt em cũng như thế, chăm sóc bé chu đáo thì không gì, nhiều lúc bận bịu quá nên lơ là xíu, bé nhà bệnh lại.

Ếch con's Avatar
    Ếch con Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Đẹn là nguyên nhân chính gây ra triệu chứng kén ăn uống ở trẻ á, các chị lần đầu tiên đươc làm mẹ thì nên chú ý kĩ vấn đề này, Lúc trước bé nhà em tự dưng không chịu uống sữa, mấy ngày liên tiếp khóc thét lên, nên lo quá nên cho bé đi bác sĩ, mới biết là bé bị đẹn, được bác sĩ kê toa nên về mấy ngày là hết, khỏe hẳn.

Ni Ki Ki's Avatar
    Ni Ki Ki Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi Ếch con Xem bài viết
    Đẹn là nguyên nhân chính gây ra triệu chứng kén ăn uống ở trẻ á, các chị lần đầu tiên đươc làm mẹ thì nên chú ý kĩ vấn đề này, Lúc trước bé nhà em tự dưng không chịu uống sữa, mấy ngày liên tiếp khóc thét lên, nên lo quá nên cho bé đi bác sĩ, mới biết là bé bị đẹn, được bác sĩ kê toa nên về mấy ngày là hết, khỏe hẳn.
    Thuốc của bác sĩ khuyên dùng thì tất nhiên là hết rồi, đợt trước em cũng như thế,được bác sĩ khuyên rơ miệng cho bé bằng Daktarin, nhưng về nhà mẹ chồng không chịu, cứ khăn khăn là mật ong, em không cãi được, tới chừng thấy không hết mới đi bác sĩ lại thì bị nhiễm trùng, em bị bác sĩ la cho trận nữa híc híc.

Hờ Hững's Avatar
    Hờ Hững Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi Ni Ki Ki Xem bài viết
    Thuốc của bác sĩ khuyên dùng thì tất nhiên là hết rồi, đợt trước em cũng như thế,được bác sĩ khuyên rơ miệng cho bé bằng Daktarin, nhưng về nhà mẹ chồng không chịu, cứ khăn khăn là mật ong, em không cãi được, tới chừng thấy không hết mới đi bác sĩ lại thì bị nhiễm trùng, em bị bác sĩ la cho trận nữa híc híc.
    Thế cuối cùng có cho bé rơ bằng Daktarin không vậy mẹ ? Thấy nó như thế nào ?
    Mấy loại thuốc rơ miệng phải có vị dịu thì mới được, chứ khó khó chịu thì khó mà bé chịu yên cho rơ lắm.

Tươi Như Hoa's Avatar
    Tươi Như Hoa Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mấy cái vi khó chịu mình lớn thế này nhiều khi còn không chịu được thì nói chi là bé, bé mà chịu năm yên cho rơ miệng thì cũng là chuyện lạ à..MẸ thớt giờ chuẩn bị sinh con, phải lo nhiều thứ, sinh con rồi còn lo hơn nữa á.

Ni Ki Ki's Avatar
    Ni Ki Ki Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi Hờ Hững Xem bài viết
    Thế cuối cùng có cho bé rơ bằng Daktarin không vậy mẹ ? Thấy nó như thế nào ?
    Mấy loại thuốc rơ miệng phải có vị dịu thì mới được, chứ khó khó chịu thì khó mà bé chịu yên cho rơ lắm.
    Um, cuối cùng thì cũng rơ miệng bằng Daktarin thôi à, chừng 3 ngày là thấy đẹn cũng hết dần.
    Loại này vị cam, nên cũng dịu, bé thích hơn.

Ngọt Ngào's Avatar
    Ngọt Ngào Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi Ni Ki Ki Xem bài viết
    Um, cuối cùng thì cũng rơ miệng bằng Daktarin thôi à, chừng 3 ngày là thấy đẹn cũng hết dần.
    Loại này vị cam, nên cũng dịu, bé thích hơn.
    Nếu được như vậy là tốt rồi, em lúc trước cũng được bài là lấy lá cây sắn dây rửa sạch ngiền nhỏ với muối sơ vài lần là hết, nhưng mà làm hoài cũng có thấy hết đâu.

ConMoHoangDuong's Avatar
    ConMoHoangDuong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Lần đầu làm mẹ, mình chưa có hiểu biết nhiều gì về vấn đề, về trẻ nên có nhiều thứ phải lo lắm, lúc trước em từng rơi vào tình cảnh này mà, bị stress luôn mà..,Ý mà chưa có bị mẹ chống hay mẹ ruột đề cập vấn đề như phân xu.....

mua_thu_buon's Avatar
    mua_thu_buon Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Em có lời khuyên là khi sinh con xong, nếu trẻ không được khỏe, dù là nhỏ thì cũng nên đưa trẻ đi bác sĩ, sẽ nhận được hướng dẫn cụ thể của bác sĩ, như vậy mình nuôi con cũng tốt hơn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối